Wanasiasa ambao wamekutana kwa mara ya kwanza tangu kumalizika kwa kikao cha kwanza la bunge la kumi na moja wameonyesha kutoridhishwa kwao na hali jumla mambo inavyoendelea visiwani humo, huku akitupa lama kwa upande wa pili. Mgombea Maalim Seif ambaye amesusia kushiriki katika uchaguzi ujao, amesema kwamba mustakabalo wa Zanzibar wakati huu unasalia kuwa tete, hasa kutokana na matukio yanaendelea kuwakumba wananchi. Moja ya matukio hayo ni lile aliodai kwamba watumishi wa umma wamekuwa wakilazimishwa kuwasilisha vitambulisho vya kupigia kura kwa mamlaka za dola. Ama alisema kwamba kuzuka kwa vikundi vya watu vinavyoendesha hujuma za kihalifu dhidi ya raia ni jambo ambalo linaweza kuzusha mvutano mkubwa zaidi katika siku za usoni. Kuna kikundi cha watu ambao wanavaa masoks kufunika nyuso zao, wanapita vifanya hujuma, ushawahi kuwapiga watu michezani pale, kuvunja kila kitu kwenye baraza ya Kafu. nanaloshangaza ni kwamba Hawa na serikali kuhusu chokochoko choko za hapa na pale zinazodaiwa kuzuka visiwani humo. Mwanasiasa huyo alikuwa na haya ya kusema: Wanakafu, tunaendelea kuambia kwamba wasikubali kutokozeka, wasikubali kutokozeka sababu tunaamini kwamba nzetu wanatafuta sababu tu ili waweze kufanya mabaya zaidi kuliko haya. Wito wa kutaka kuwepo kwa duru la maridhiano kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa marudio umetolewa pia na aliyekuwa mgombea urais kupitia umoja wa Ukawa, Bwana Edward Lowasa. Akizungumza katika mkutano wa Lowasa, aliwashangaa wanasiasa wenzake wanaendelea kupuuza kilio cha upinzani, akisema kwamba amani wa Tanzania haipaswi kuguswaguswa kwa maslahi ya kisiasa. Kinyume, kueleza utaratibu ule uliopita miaka mitano iliyopita uliasisiwa na vyama vya liya kafu na sisi. Utaratibu ulifanyika, miaka mitano alikuwa makamu wa kwanza rais. Miaka mitano mingine inayofuata, tutegemea wale wasi walio asisi kafu na sisi. Watakubaliana utaratibu huu huyo zile. Kwa sisi mkoheshimu kwamba kafu wameshinda, wapewe nafasi ya kuongoza nchi. Nasikitisha kwamba jambo hili ni jambo Tangu tume ya taifa ya uchaguzi ya Zanzibar itangaza tarehe ya kurejelewa kwa uchaguzi huo, kumekuwa na hoja zinazokinzana kuhusu hatua hiyo, huku baadhi wakienda mbali zaidi kuelezea wasiwasi wao. Kuna ripoti pia baadhi ya vyama 12 vimetangaza kutoshiriki katika uchaguzi huo, huku fursa pekee ikisalia kwa chama tawala CCM, na kile cha ADC ambacho hata hivyo ushawishi wake wa kisiasa katika visiwa hivyo bado ni mdogo mno. Mimi ni George Njogopa Dochi Vele, Dar es Salaam.