Dolcevele, makala yetu leo. Mwaka 2017 ni mwaka ambao utakumbukwa kwa janga la ukame barani Afrika ambapo zaidi ya watu milioni 30 wameathirika. Takriban asilimia 50 ya idadi ya watu nchini Somalia wameathirika na ukame huo unaoshuhudiwa wakati huu. Wanaoathirika zaidi ni wanawake wakongwe na watoto wanaoachwa nyuma, huku vijana mabarobaro wakihangaika na mifugo kutafuta lishe. Katika kipindi makala yetu leo tunaangazia athari za ukame katika eneo la Pembe ya Afrika hususan nchini Somalia ambako zaidi ya watu milioni sita unusu wako katika hatari ya kufa njaa. <mimu> Karibu, mimi ni msimulizi wako Alfred Kiti. Mito imekauka, maji ni shida kupatikana, mifugo wanafariki kwa kukosa lishe, nao binadamu hawana chakula. Ngasi imetukumba sana, sasa ndio hiyo. Okay, kiangazi tena usiku, nakufa kufa kumi kila saa, nakufa wingi imekufa hata ile nabaki, ndio hii sasa, hata hali yetu ni mbaya, hata wotengine nishinda kuamuka, kwanza mbuzi imeisha wanachotegemea ni misaada kutoka kwa wahisani. Zaidi ya watu milioni sita nchini Somalia wameathirika na ukame. Dhahabu Abdalah ni mmoja wao. Hana mafua, hana chukula ya busi. Hakuna mvua, hakuna malisho ya mbuzi. Hali si nzuri kabisa. Mimi niko na umri wa miaka 60, sijasikia na sijaona hali kama hii. Watu wanakufa, hakuna maji, hakuna chakula. Ile Somalia ya juu na ya chini yote ni sawa tu. Ile ya Somalia na juu na chini, sawa, sawa tu. Kilomita mia moja kutoka mji wa Garowe, mji wa pili kwa ukubwa katika jimbo la Puntland, kaskazini mwa Somalia, familia 75 zinaishi kama wakimbizi wa ndani katika kambi ya Dangoroye. Jama Fara, mwenye umri wa miaka 75, amesalia na mkewe mwenye umri wa miaka 65, na wajukuu kadhaa katika kambi hii wa idawada, wakati huu tunachohitaji zaidi ni chakula na maji. Ikiwa hatutapata hivyo, basi maisha yetu yatakuwa hatarini. Kama mnavyojua, hii mifuko ya maji imekauka. Tukipata maji kwanza, halafu chakula baadaye. Hivyo ndivyo vya muhimu kwa wakati huu. Fara <tipa> Jama amepoteza zaidi ya mbuzi 500 na ngamia wapatao 30 kutokana na ukame huo. Wanawe wakubwa wameenda sehemu ya pwani kulikonyesha mvua mwezi Disemba kutafuta lishe ya mifugo wachache waliosalia. Familia hii sasa inategemea mpango wa ufadhili wa fedha zinazotolewa na shirika la Save the Children International, mpango unaofahamika kama Cash Transfer Program ambapo kila familia hupewa dola mia moja kila mwezi. Fedha hizo ndizo wanazotumia kununua chakula. Ukosefu wa chakula kwa binadamu umeleta madhara makubwa ya kiafya kwa kina mama na watoto. Utapiamlo ni tatizo kubwa nchini Somalia. so, do... ni mtoto Habiba mwenye umri wa miezi minane 8 amelala hospitalini kwa muda wa siku tatu akipokea matibabu katika kituo matibabu cha matibabu maalum cha hospitali kuu ya Garowe, jimbo la Puntland. Saidi Hamed Yasin ni mtaalamu wa lishe anayefanya kazi katika kitengo cha watoto cha hospitali kuu ya Garowe kinachosimamiwa na shirika la misaada la Save the Children International. Mimi imagine nilikuwa na kazi mzuri huko nikiwa Nairobi lakini ila shida vile nimeona watu wanakufa wana, wana kwa kitu kidogo kidogo tu dehydration na malnutrition. Nimebidi sasa nikuje nifanye kazi hapo hata kama ni voluntary, lakini at least ni save. Sode, sode, kituo hicho hupokea zaidi ya watoto ishirini walio taabani kutokana na utapia mlo kila siku. Hey, tuna uwezo kubwa sana ya kukabiliana na namba lakini, mara ingine shida inakuwa ni zile resources tunatumia, kama zile maziwa tunatumia ya ya, ya malnutrition na pia zile rehydration solutions tunatumia, mara ingine wanapata zinakatika, sasa inabidi tutengeneze kivyetu, hasa hiyo ndo tunge Makamu wa Rais wa jimbo la Puntland Abdul Hakim Abdullahi Haji Omar anasema Since 2011, we had... Tangu mwaka elfu mbili kumi na moja tumekuwa na ukame kila mwaka, lakini mwaka huu ndio mbaya zaidi, watu wanakufa, mifugo wanakufa, hivi juzi watu wanne wamejitoa uhai kama unavyojua asilimia mia moja ya Wasomali ni Waislamu, na si rahisi mtu kujinyonga, lakini kunao wengine wamejitoa uhai kwa kupoteza mifugo wao wote. Really, mifugo ndio uti wa mgongo wa uchumi wetu na tegemeo la nchi yetu na watu wetu. Mifugo wamefariki kati ya asilimia 50 na 60. Kwa hivyo tunapoteza mifugo, ukame utawalazimu watu kuja katika sehemu za miji, na hiyo itakuwa hatari kubwa mno Kwani hatuna mbinu ya kuwasaidia. Wanahitaji chakula, huduma za afya, ulinzi na elimu. Licha ya changamoto za ukame na wasiwasi wa usalama, Somalia ina kambi kadhaa za wakimbizi waliotoroka vita nchini Yemen. Kambi ya Jole ni mojawapo ya kambi hizo za wakimbizi iliyo mbali wa kilomita kumi kutoka mji wa Garowe. Kambi hii iliyo na wakimbizi wapatao elfu tano Inasimamiwa na serikali ya Jimbo la Puntland. Shida kubwa katika kambi hiyo ni ukosefu wa maji. Abdirizak Hersi Hassan ni mkurugenzi mkuu katika Wizara ya Afya Jimbo la Puntland. Because of the lack of water and also the poor sanitation. Kwa sababu ya ukosefu wa maji na ukosefu wa usafi, hiyo ndiyo sababu ya watoto kuhara na wengine kufariki. Tatizo jingine ni ukosefu wa vyoo. Na kwa sababu ya ukame unaoendelea, kumekuwa na uhaba mkubwa wa maji. Kwa kuwa hakuna visima, watu wamekuwa wakitumia maji ya mabwawa ambayo si safi. so, the, the wasiwasi mkubwa katika kambi hiyo ni kuzuka kwa magonjwa ya kipindupindu. Asilimia 85 ya watu wa Somalia wanategemea misaada kutoka kwa mashirika ya kiutu mojawapo ya mashirika hayo ni Save the Children kutoka Ujerumani. Mkurugenzi wa shirika hilo eneo la Pembe ya Afrika, David Wright, anasema ninaamini the... kwamba zaidi ya dola bilioni moja zinahitajika nchini Somalia kukabiliana na hali hiyo. Kwetu sisi tunatafuta dola milioni mia moja kwa Somalia, Ethiopia dola milioni 50 na Kenya dola milioni 25, na hiyo ni kwa hazina ya Save the Mbali na huduma za afya, elimu ni nadra kupatikana kwani familia zinahangaika huku na kule na kuwafanya watoto kukosa nafasi ya kwenda shule. Elimu inayopatikana ni ile isiyo rasmi ya kidini, maarufu madrasa <totikana> watoto hawa katika kambi ya wakimbizi ya Dangoroye wanafunzwa na wenzao waliopevuka. Ukosefu wa usalama unatatiza utoaji wa huduma muhimu hasa kutoka kwa mashirika ya kiutu. Mapigano ya kimbari kutokana na kung'ang'ania rasilimali haba za maji na lishe pamoja na mashambulizi ya kundi la magaidi la Al-Shabab yamesababisha watu wengi kuhamia maeneo salama huku wengine wakisalia katika kambi za wakimbizi wa ndani. Mashirika ya misaada ya kiutu yanaendesha shughuli zao katika hali ya wasiwasi ambapo raia hutoroka maeneo ya vita na kukaribia mahali misaada inapatikana. Takriban dola bilioni moja zinahitajika kulisha zaidi ya watu milioni sita walioathirika na janga la ukame nchini Somalia. Zaidi ya watu milioni thelathini wameathirika na ukame unaoshuhudiwa katika bara la Afrika na ombi kubwa ni mvua iweze kunyesha mapema kabla mwezi wa nne. Kwa kipindi makala yetu leo, nimekuwa msimulizi wako Alfred Kiti Do Chevele, Nairobi.