DW. Wanawake na Maendeleo. Wanaitungi akina mama na akina baba kamwene, kamwene Ale Wakazi wa kijiji cha Itungi kilichopo katika wilaya Kilolo mkoani Iringa wakiwa katika mkutano ambao unaendeshwa na kikundi cha kinamama cha Imcha ambacho kinatoa elimu kwa wakazi wa kijiji hicho kuhusiana na afya ya uzazi na mtoto ambayo inaelezwa kuwa ni changamoto katika kijiji hicho na vinginevyo vya mkoa wa Iringa uliopo nyanda za juu kusini mwa Tanzania. Kwa siku ya leo inayekuletea makala ya Wanawake na Maendeleo ya Idhaa ya Kiswahili ya DW ni Anuari Mkama, karibu. Ni umbali wa takriban kilomita 450 kutoka Dar es Salaam hadi Ilula, Iringa, kwa njia ya barabara. Umbali huu kwangu ulikuwa si kitu, kwani shauku yangu ilikuwa ni kukutana na kikundi cha kinamama ambacho kimebadili mtazamo kwa wanakijiji wenzao kuhusiana na afya uzazi na mtoto. Unapofika Ilula inabidi utumie usafiri wa pikipiki almaarufu kwa jina la bodaboda kwa takriban kilomita kumi uweze kufika katika kijiji cha Itungi ambacho kipo kata ya Mlafu, wilaya ya Kilolo. Inaelezwa kuwa hapo awali wanawake wengi katika kijiji hiki walikuwa wanajifungulia majumbani kwa msaada wa wakunga, hali ambayo ilikuwa inawasababishia matatizo ya kiafya huku wengine wakipoteza maisha. Takwimu za serikali ya Tanzania hadi mwaka elfu mbili na kumi na sita zinaonyesha kuwa kuna vifo vya kinamama waja wazito wa mia tano hamsini na sita kwa kila vizazi hai laki moja huku kwa upande wa watoto wanaozaliwa takwimu zinaonyesha hutokea vifo ishirini na tano kwa kila watoto elfu moja wanaozaliwa takwimu hizo zinachangiwa na changamoto ya afya ya uzazi na mtoto katika maeneo mengi ya Tanzania, ukiwemo mkoa wa Iringa, hususan kijiji cha Itungi. Tulizo mhapa ni mwalimu wa maigizo kikundi cha wanawake cha Imsha cha kijiji hicho cha Itungi, ambacho kinatoa elimu kwa wanakijiji wenzao juu ya afya ya uzazi. Kikundi chetu tunapata changamoto nyingi kwa sababu ya jiografia ya kijiji chetu, kwa sababu kijiji chetu kimekaa katika hali ambayo haijakaa vizuri nyumba na nyumba, kitongoji na kitongoji, hivyo imekuwa ikituia vigumu kupeleka elimu yetu. Lakini kwa sababu sisi ni wanakikundi tuliowaahidi kujitolea na kuwakomboa wanawake wenzetu ambao wapo kwenye shida hiyo, tumekuwa tu tukitolea bule. Pengine msikilizaji, utakuwa unajiuliza kikundi hiki cha Imcha kiliundwa vipi na pengine kinafanya kazi hiyo katika mazingira gani? Maria Kitime ni mwenyekiti wa kikundi hicho. Hiki kikundi walikuja wana utafiti toka chuo kikuu Dar es Salaam, akina dokta Maruka walikuja hapo wakawasiliana na mwenyekiti na mtendaji, ikaonekana kwamba katika mkoa wetu unaongoza katika vifo vya mama na mtoto, na hii bahati ikatukuta sisi. Umeona, ikaonekana kwamba inabidi wachaguliwe wanawake ishirini katika kijiji chetu. Tuna vitongoji vitano. Katika hivyo vitongoji vitano, itabidi kila kitongoji watoke wawakilishi ambao watakuwa wanaelimisha huko mtaani. Ndivyo kilivyopatikana hiki kikundi basi, tulichaguliwa. Nashukuru Mungu, mimi ndo nikawa mwenyekiti wa hiki kikundi, basi ndo tunakiendeleza mpaka hivi leo hapa tulipo. Maria Kitimi anasema kuwa hapo awali njia ambayo alikuwa anaitumia sana kutoa elimu kwa wana kijiji wenzao ilikuwa ni ile kupitia mikutano ya kijiji, lakini baadaye wakaona ya kwamba njia hiyo imekuwa haina ushawishi mkubwa, hivyo wakaamua kuanza kutumia maigizo ambayo yanazungumzia umuhimu wa afya ya uzazi na mtoto. Huyu mwanamke umemfanya nini? Mtumwa wako? Kwanza mimba, pili mtoto, tatu mzigo, yaani mpaka koti umempa hivi. We, wewe mwanaume wa aina gani? wewe mejirajika mingine ufupi ufupi, alafu eti sije, linaongeaje? Njia hii ya maigizo imefanikiwa kwa kiasi kikubwa, kwani wamejikuta wakialikwa hata kwenye vijiji vingine kutoa elimu hiyo. Lakini ukiachilia mbali njia ya maigizo, kikundi hicho cha wanawake cha Imcha kimekuwa na utaratibu wa kuwatembelea wanakijiji wenzao, hususan ni wale ambao wanachelewa kwenda kliniki, kama ambavyo walivyofanya kwa Gloria Muhimba au Mama Emmanuel. Kikundi kimenisaidia vya kutosha, na mimi nazidi pia kuwashukuru mpaka sasa hivi, kwa sababu kipindi natembea ujauzito nilikuwa sijitambui, kana kwamba ni mjamzito. Baada ya kuja kuniona wenzangu, wakagundua, kanipeleka kituo cha afya, wakaenda kunipima, nilivyopimwa ikaonekana ni mjamzito. Baada ya kuonekana mjamzito, nikaanza kupewa huduma vizuri mpaka sasa hivi, na huwa wanatutembelea wiki baada ya wiki kutoa ushauri maalumu na nilijifungua vizuri mpaka sasa hivi nalea mwanangu vizuri. Haikuwa rahisi kumshawishi mama huyo pamoja na mumewe kuanza kliniki, lakini kutokana na uhodari na ujasiri wa kujielezea walifanikiwa kumshawishi Gloria na mumewe kuanza kliniki mpaka walipofanikiwa kupata mtoto ambaye walimuita Emmanuel. Kikundi cha Imcha kinaelezwa kuleta mabadiliko chanya katika kijiji cha Itungi, hususan katika suala zima la afya uzazi na mtoto, kama ambavyo anakiri mtendaji wa kijiji hicho Dominic Martin Kaise mimi mabadiliko nimeona makubwa. Kwanza niseme ukweli, ninapofika nilikuwa napata kesi nyingi sana kwa sababu mimi kesi zinatoka hapo hapo zaanati, nilikuwa naletewa hapa huyu mama bwana ana miezi labda nane, huyu mama ana miezi tisa. Yaani ameacha pengine siku tu kujifungua mitano sita, yaani hajaanza kupata nini uzulio la kliniki. Lakini baada ya hawa watu, mpaka mimi nikawa najiuliza nikasema, sasa hawa watu mimi nitakuwa napiga faini mpaka lini? nikawaambia tu bwana, kuna watu hivi hivi wanataka kukutana na nyinyi, kwa sababu watu walikuwa tayari wamesha, walikuwa wanajijua. Kwa hiyo walifika hapa na kuunda hicho kikundi chao cha watu ishirini ambacho walikuwa wote wanajielewa pale. Baada ya hapo, walianza kupita wao wenyewe mitaani huko kuanza kuwaelimisha watu. Hata mimi nikiwa na mkutano wangu hapa nilikuwa nawapa nafasi, yani nilikuwa okay, nawekea ajenda yao. Baada ya hawa watu kupita, imcha kikundi cha kina mama na tuseme na kina baba wa keleketo naweza nikakaa miezi mitatu hapa sijapata ishu. Kaisi anaungwa mkono na mwenyekiti wa zahanati ya Itungi Damen Ngandango, ambaye anasema mwanzo haikuwa rahisi kwa kikundi cha wanawake cha Imcha kukubalika katika jamii, lakini kwa sasa kimekuwa ni kiungo muhimu katika kutoa elimu kwa kushirikiana na zahanati yao. akina mama wajawazito kuhudhuria kliniki mapema mara baada ya kujitambua kwamba katika mzunguko ule wa mwezi anakuwa na mashaka hivi mara moja, basi hawa akina mama walipowashauri akina mama hawa, wazazi hawa, wamewahi kwenye kliniki na hilo limetia moyo sana. Kulikuwa na wasichana fulani hawajaolewa, hawaja hawajafunga ndoa, sasa hajielewi kwamba katika hali aliyo nayo yuko vipi, lakini hawa akinamama hawa kikundi hiki walipo washauri kwamba, walipomwona hali ya sura inavyobadilika ukasema wewe vipi sasa? Namna ya kuzungumza nao kwa upendo, nimeshirikiana nao mpaka wamekubali. Walle msichana kama wawili watatu hivi wakakubali hata kwenda kupimwa huko kwenye zanati yetu, na wakaonekana kweni wana hali ya mimba. Taasisi ya Taaluma za Maendeleo ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kupitia utafiti wake wa afya ya uzazi na mtoto ndiyo ambayo ilitumia mbinu ya kuunda kikundi hicho ili elimu ya afya ya uzazi isambae kwa haraka zaidi kwa wanakijiji wa Itungi na maeneo mengine ambako tafiti hiyo ilifanywa. Dkt. Steven Maluka ni mratibu wa utafiti huo, lakini pia ni mkurugenzi wa Taasisi ya Taaluma za Maendeleo, yani IDS. tumeona kumekuwa na uwezeshwaji mkubwa wa wanawake yani, wanawake wamejengewa uwezo mkubwa wa kuweza kujiamini na kuweza hata kuongea e, jambo ambalo kwa mkoa wa Iringa ilikuwa ni ngumu sana, kwa mfano wanawake kuweza kuongea kwa ujasiri kwenye mikutano ya hadhara. Lakini kupitia vikundi vile vya wanawake na mafunzo ambayo walipewa na watafiti, wanawake sasa wamejengewa uwezo wa kuweza kujiamini na kuweza hata kushiriki kwenye kutoa maamuzi kwenye ngazi ya familia na hata kwenye ngazi ya kijiji na hata kwenye mikutano ya wadau ambayo tumekuwa tuki, tukifanya tumeona viongozi wa serikali wakikiri hadharani kwamba kwa, kwa kweli utafiti huu umesaidia sana katika kuweza kuwajengea uwezo wa wanawake ambao kwa kipindi cha nyuma walikuwa ni vigumu sana kuweza kuongea mbele ya wanaume. Nam hiki ndiyo kikundi cha wanawake cha Imcha ambacho hapana shaka kuwa kimebadili mtazamo wa wanakijiji wenzao kuhusiana na umuhimu wa afya ya uzazi na mtoto. Kwa upande wangu sina la ziada. anaitwa Alimkama, na sasa najiandaa na safari yangu ya kuondoka Itungi. Aksante. <coughs>