DW, afya yako. Ni siku nyingine tena mimi na wewe tunapokutana katika kipindi hiki cha afya yako, kipindi kinachokujuza mengi juu ya mambo mbalimbali mbali kuhusu afya yako kwa ujumla. Hii leo katika kipindi bali la kuja ile maji, unaweza ukapata juisi ama unaweza ukapata kahawa ama unaweza pata matunda ambayo yana maji. Kwa hiyo matunda kama hiyo inaweza ikamsaidia mtu asiende katika ile hali ya kukosa maji kwenye mwilini. Naam, tuna tunajadili hilo katika makala hii, kuzuia kiwango cha maji kupungua mwilini katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ni muhimu sana, msikilizaji, kudumisha viwango vya maji mwilini, maana ni moja ya mambo yanayokufanya uwe na afya njema siku zote na hasa katika mwezi huu mtukufu. Kuzingatia lishe bora pia ni kitu muhimu. Je, ni vyakula gani inavyopaswa kuliwa wakati huu? Vyakula ambavyo vinafaa tupate kwa wingi pia ni matunda na mboga. Kwa kimombo tunasema high fiber, inasaidia wakati ambapo umekula, inakusaidia hautapata njaa kwa haraka. Haya basi, kwa haya na mengine mengi, ungana nami Amina Abubakar katika makala hii ya afya yako. Ramadhani ni mwezi wa huruma na msamaha. Wakati tunapofurahia kujadili faida ya kiroho katika mwezi huu mtukufu, tunapaswa pia kuipa afya yetu kipaumbele na kuzingatia kwa kina lishe bora wakati wa Ramadhani. Maji ni kitu muhimu sana katika maisha au mwili wa binadamu. Unaweza kuishi bila chakula kwa wiki kadhaa, lakini kamwe huwezi kuishi bila maji. Lakini kitu cha kushangaza ni kwamba wakati wafunga, au mwezi mtukufu wa Ramadhani, sio wengi wanaotilia maanani unywaji wa maji. Labda mtu hunywa glasi moja tu ya maji hadi siku nyingine, na hii bila shaka ina athari fulani katika maisha yako. Kama kawaida, mtu anapaswa kunywa lita mbili za maji kwa siku, au glasi nane za maji, na sio kwa mara moja, ila kwa mpangilio. Na ni vizuri kunywa maji ya vuguvugu vugu asubuhi kabla ya kunywa chochote, ili kuamsha viungo baada ya kupumzika usiku kucha. Lakini wakati huu wa Ramadhani, tunapaswa kujiweka vipi ili kuzuia kiwango cha maji kupungua mwilini? Ni maji kiasi gani tunayopaswa kunywa? Je, unaweza kufanya mazoezi wakati wa mfungo? na je, ni sawa kufungua funga yako na maji baridi? Hayo ni miongoni mwa mambo tunayoyajadili katika kipindi hiki leo, na atakayetufafanulia hayo ni Martina Adega, mtaalamu wa lishe bora anayefanyia kazi zake mjini Mombasa, Kenya. Kumbuka, maji ni kitu muhimu sana kinachohitajika katika mwili wa binadamu. Yanakuwa na jukumu kubwa la kuwezesha viungo na mifumo ya ndani ya mwili kufanya kazi kwa urahisi. Kwa hiyo wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhani ni muhimu kunywa maji ya kutosha, ukizingatia wakati mrefu wa kufunga kwa siku pamoja na viwango vya joto katika baadhi ya maeneo. Maji, juisi, supu, pamoja na mboga na matunda ni baadhi ya vitu vinavyopaswa kunywiwa na kuliwa kwa wingi wakati wa mfungo mtaala wa lishe Matina Adega anaeleza jinsi ya kuzuia viwango vya maji kushuka mwilini wakati wa Ramadhani. Wakati ambapo umefunga kwa muda ule, utumbo umekuwa haupitiwi na lolote, kwa hivyo huwezi ukanywa uka maji mengi ama ukala tayari, maanake utakuwa kwa kibombo tunasema bloti dama una, una, unafanya kujaza hewa kwenye tumbo. Kwa hivyo kitu ambacho ninaweza nikawasihi ni kupata maji vuguvugu na kwa kiwango kidogo tu, alafu ndo unafatiliza na temde sasa, ili tusiende katika ile hali ya kukosa maji kwenye mwili kabisa, ama dehydration kwa kimombo. Bali na kunywa ile maji, unaweza ukapata jui, ama unaweza ukapata kahawa ama unaweza pata matunda ambayo yana maji kama watermelon ama tikiti maji. Kwa hiyo matunda kama hiyo inaweza ikamsaidia mtu asiende katika ile hali ya ya kukosa maji kwenye mili. Baada ya siku nzima ya kufunga na majukumu mengi ya siku, wakati ule wa kufungua funga yako, wengi wetu hupendelea kunywa maji baridi sana ili kukata kiu, au hata kama ni juisi, basi ni juisi iliyo baridi sana. Je, hilo lina athari yoyote au ni sawa tu? Bi Matina Adega anaeleza. Wakati ambapo tunakula chakula chochote ama vinywaji vyovote tunakunywa, ili sababu tunatafuta manufaa ya virutubisho na madini, sio kwa hivyo pale kwenye tumbo unapata kuwa kuna vitu ambavyo tunaviita enzyme na coenzyme, yani vitu ambavyo ni kama kifuli na chakula ama maji ama kinywaji chochote ambacho tunakunywa ni kama kifunguo. Kwa hivyo wakati ambapo unakunywa kitu, ile enzyme inakuwa kama kifuli na chakula inakuwa kama kifunguo, kwa hivyo vinafanya kuingiliana ili virutubisho na madini viweze kutumika kwenye mwili. Kwa hivyo sababu utumbo umekaa kwa muda bila kutiwa na lolote, tunasema kuwa ni kama ambayo imelala ukijua kitu baridi ile koenza wama ile kifuli inakosa kufungana na lolote, inazidi kulala. Kwa hivyo hata wakati ambapo unakula vyakula havitaweza kuingia kwenye mwili kikamilifu, kwa hivyo uende ukakosa kupata virutubisho na madini ambapo unahitaji, na unaona kuwa uko katika hali ya kufunga, kwa hivyo mwili wako unaathirika kwa kukosa virutubisho na madini. Hivyo basi, wakati ambapo mtu amefunga, hata kama kuna kiu, inafaa mtu anafanya kufungua na vitu ambavyo ni vuguvugu. Lishe bora pia ni muhimu wakati huu. Inashauriwa kutokula vyakula vya mafuta kwa wingi, na kuzingatia ulaji wa mboga na matunda na vyakula vya kutia nguvu mwilini. Kula vyakula vya sukari zaidi na chumvi nyingi pia inakatazwa, kutokana na athari zake kubwa ambazo huenda ukakumbana nazo baadaye. Kula kupita kiasi pia ni jambo linalokatazwa. Daktari Matina Adega anaeleza, wakati wa Ramadhani nawaregesha kuwa ni wakati ambapo mwili unafaa kufanya detoxification ama kuondoa uchafu ambao uko kwenye mwili. Kwa hivyo ina maana kuwa inafaa chakula ambacho mtu anapata iwe ni kwa kipimo ambacho kinastahili, na hii zaidi inakuwa na madhara kwa afya yetu. Kwa nini? Sababu unapata kuwa wakati wa Ramadhani, mtu hali ya kushughulika ama kufanya mazoezi ama hali ya kutembea tembea inakuwa imepunguka kidogo, maanake mtu ako katika hali ya ku kujirudia na kujaribu kuoma kwa so. Hivyo ina maana kuwa, sababu yale mazoezi hayafanyiki, ile sukari ama mafuta inafanya kuwekwa kwenye mwili, na hivyo basi kuna uwezekano wa kuanza kukua na magonjwa ama kupata maradhi ambayo ni ya kama presha kama kisukari, vitu kama hivyo. Kando na hayo yote tuliyoyaangazia ya yani, namna ya kuzuia viwango vya maji kupungua mwilini pamoja na lishe bora wakati wa Ramadhani, kitu kingine muhimu ni mazoezi ambayo kila aliye kwenye funga hujiuliza iwapo ni sawa kuendelea kufanya mazoezi au asimamishe kwa muda hadi kumalizika kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mazoezi haya msikilizaji, kama kutembea kwa muda mrefu au kufanya tu tizi kidogo nyumbani kabla ya kwenda kazini au kuanza shughuli zako za kawaida, yanakufanya uwe s yanazuia magonjwa ya moyo, maumivu ya mgongo, kuongezeka uzito na hata matatizo ya kisaikolojia. Lakini je, ni salama kuyafanya mazoezi haya wakati wa Ramadhani? Kama mtaalam wa lishe bora, ninakupa uhakikisho uh, uh, kuwa unapofanya mazoezi wakati wa Ramadhani inakuwa ni vizuri zaidi. Simaanishi kuwa kwenda kwenye jimu kuindua wa vijimao, namaanisha kuwa zoezi inaweza kuwa ni kutembea kwa muda kama dakika arobaini kwa kasi, kutembea hile yenye unajihisi kuwa jasho kidogo imetoka. Ushauri wako Bi Matina ni upi juu ya kujiweka katika mazingira mazuri ya kiafya wakati huu? Kitu ambacho ningependa kusema ni kuwa, kabla ya kufunga, watu wengi huwa wanakula mpaka washibe. Haifai kuwa hivyo, inafaa unakula kiwango kidogo cha chakula na hata kama ni inawezekana iwe ni chakula ambacho ni light, uh, glasi ya maziwa kama hizo tende, kama ndizi, mpaka asikie kweli ameshiba. Maanake ukisikia umeshiba kabisa, ule mwili wako ama ule utumbu utataka kuondoa ile jam, kwa hivyo utafanya hima kuvunjavunja ile chakula ili ipate kutumika, hivyo basi utasikia njaa kwa haraka. Kwa hiyo vyakula ambavyo viko na faiba, tumesema ya matunda na mboga, ni muhimu sana sana na tena sana wakati wa Ramadhani, na pia vyakula ambavyo vimekaangwa, vime ama viko na sukari, ni vizuri tu tusile kwa wingi maanake, huenda tukawa tunafunga na baada ya hapo tunapata magonjwa kama sukari, nilivyosema, ama ile presha. Naam, kama anavyosema mtaalamu wa lishe Matina Adega, ni vyema kuzingatia lishe bora wakati huu, kunywa maji ya kutosha. Jaribu pia kupunguza vyakula vya sukari nyingi, pamoja na kupunguza ulaji wa chumvi ili kujizuia kupata madhara baada ya Ramadhani. Na hadi kufikia hapo, sina la ziada. Iwapo utakuwa na maoni au suali lolote juu ya mada hii, tuandikie kupitia Kiswahili at DW com. Jina langu ni Amina Abu Bakar na kutakia siku njema popote pale ulipo, na Ramadhani karimu kwa Waislamu wote. Kwa heri.