Nilichokiona ni kwamba soko ni kubwa, ni soko kuu kwa mji huo wa Kayanga katika wilaya ya Karagwe. Ni moto ulikuwa unawaka baadhi ya maeneo na kunguza vibanda ambazo vilikuwa vimejengwa kwa mbao, pamoja na nyumba ambazo zilikuwa zimejengwa kwa tofari ambazo zilibomolewa, ikiwa ni ile hali ya kuweza kuokoa mali. Moto ulikuwa ni mkubwa, na nimefika pale majira ya takriban kama saa mbili dakika arobaini na tano za usiku, na mpaka tuko pale, wananchi wanajaribu kuokoa baadhi ya mali ambapo moto ulikuwa hujafika na kuokoa mali za watu ambao walikuwa ni wafanyabiashara katika soko hilo. Mpaka kama mida ya saa nne akukuwa na gari lolote za zimamoto, wananchi ndio walikuwa wanaendeleza zile juhudi na kurukushani za hapa na pale, huku wengine wakiwa wanabeba mali nyingine wanapeleka kule, wanasema kwamba mwenyeji ndio mgeni mwenye apone. Kilichokuwa pale baada ya magari kufika ya zimamoto mawili yakiwa yametokea Bukoba ndo wakaweza kuzima, na ukiangalia eneo la tukio mpaka Bukoba ni takribani kilometa mia moja ishirini kufika eneo la tukio. Kwao walikuta kusema kweli mali zimeshateketea kwa moto, maduka mengi. Umewahi kuzungumza na watu ambao ni wenye mali hizo au watu ambao wanahusika na mali hizo? Kiukweli, nimezungumza nao, ni takribani kama watu wanne ambao nimeweza kuzungumza nao, asilimia kubwa wakiwa ni akinamama ambao walikuwa wakitoa vilio, wakisema kwamba wamechukua mikopo benki na vikundi mbalimbali vya mbali akina mama kwa ajili ya kuendeshea biashara zao. Wengine wamechukua juzi tu mikopo, jana ndio biashara yao imeteketea yote, na wengine hawakuambulia chochote. Maafisa wahusika katika swala zima la zimamoto na shughuli za uokozi, umezungumza nao kitu gani pengine kilichozungumzwa katika mkasa huo? Kusema kweli katika eneo la tukio, na kwa vile wamefika wamechelewa, hatukupata nafasi kama waandishi wa habari kuweza kuzungumza nao moja kwa moja wale maafisa zimamoto, lakini tumeweza kuzungumza na mkuu wa wilaya ambaye ni Deodatus Kinawilo, amezungumzia swala hilo, akasema kwamba, amekiri kwamba kutokuwepo na gari la zimamoto katika wilaya Karagwe ni sehemu mojawapo ambayo imechangia kupata hasara kubwa katika tukio hilo, lakini akakiri kwamba ameshazungumza na afisa mkuu wazima moto kutoka jijini Dar es Salaam, anategemea hivi karibuni wanaweza kupata gari la zimamoto katika wilaya ya Karabu. Imetajwa pengine hasara eh, iliyopatikana katika mkasa huo inakisiwa kwa kiasi gani? Kwa haraka haraka, siwezi kuzungumza ni kiasi gani cha hasara ambacho kimetokana na kuzuka kwa moto huo, kwa sababu kila mwanga alikuwa anazungumza kwa gharama yake, wengine milioni arobaini na tano, mwingine milioni ishirini Kulingana na jinsi biashara ilivyokuwa. Kwa upande wa maafisa au tuweze kusema kamati ya maafa inafanya tathmini kwa siku hii ya leo, na ni zoezi ambalo nimeacha linaendelea kwa siku hii ya leo mm -hmm. Na chanzo pengine kimejulikana, kilikuwa nini chanzo? Bado hakijajulikana kwa sababu mpaka jana hiyo usiku nimeweza kuzungumza na mkuu wa polisi, amesema chanzo bado hakijafahamika.