DW idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, 11 kamili ya Afrika ya Kati ya hujambo, popote ulipo na karibu. DW habari za ulimwengu, msomajini Bruce Amani. Kwanza ni muhtasari wake Baadhi ya mataifa ya Ulaya yaanza kulegeza taratibu vizuizi vilivyowekwa kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona. Rais Trump apongeza kujitokeza tena hadharani kwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un. Na Waisrael waandamana dhidi ya serikali ya muungano wakati mahakama ikitarajiwa kuamua kuhusu makubaliano hayo. Habari kamili. Madrid. Wahispania wameruhusiwa jana kutoka majumbani mwao na kuingia mitaani kwa mara ya kwanza baada ya kufungiwa ndani kwa siku 48, wakati baadhi ya mataifa ya Ulaya yakilegeza taratibu vizuizi vilivyowekwa ili kujaribu kudhibiti kusambaa kwa virusi vya korona. Ugonjwa wa COVID-19 sasa umewaua zaidi ya watu laki mbili na elfu 42 kote duniani kwa mujibu wa takwimu rasmi za shirika la habari la AFP na kuwaambukiza watu milioni 3.4 tangu ulipozuka kwa mara ya kwanza nchini China mwishoni mwa mwaka uliopita. Idadi ya vifo nchini Marekani imepanda hadi watu 1435, imepanda kwa watu 1435 katika kipindi cha saa 24 zilizopita, na kufikisha jumla ya idadi ya vifo kupindukia elfu 66 nchini humo. Chuo kikuu cha John Hopkins kimesajili zaidi ya visa milioni 1.1 vya virusi vya korona nchini humo kufikia jana jioni. Washington. Rais Donald Trump wa Marekani amepongeza kujitokeza tena hadharani kwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un baada ya wiki kadhaa za uvumi kuhusu afya yake. Vyombo vya habari vya Korea Kaskazini jana vilisema Kim alijitokeza katika sherehe ya ufunguzi wa kiwanda cha mbolea. Kim alionekana kwenye picha akitabasamu na kuzungumza na wasaidizi wake katika hafla hiyo na pia kuzuru kiwanda hicho. Ukweli wa picha hizo haujaweza kubainika, lakini inaaminika video hiyo ni ya Ijumaa. Trump aliandika kwenye ukurasa wa Twitter kuwa ana furaha kumuona tena Kim. Uvumi kuhusu kifo cha kiongozi huyo ulianza Aprili 15 pale alipokosa kuhudhuria sherehe ya kuzaliwa kwa babu yake, mwasisi wa taifa hilo siku ambayo ni muhimu sana katika historia ya taifa hilo la Korea Kaskazini. Tel Aviv, mamia ya Waisraeli wamefanya maandamano jana dhidi ya serikali ya muungano iliyoundwa kati ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu na aliyekuwa mpinzani wake katika uchaguzi Benny Gantz, wakati mahakama ya juu kabisa ikitarajiwa kuamua kuhusu uhalali wa makubaliano hayo mahakama itakutana kwa siku mbili kuanzia leo kutathmini kama itaizuia serikali hiyo ya muungano kwa msingi wa malalamiko manane yanayohoji kuwa mpango huo sio halali kesi hiyo huenda ikalazimisha uchaguzi mwingine nchini israel ambako netanyahu waziri mkuu wa mrengo wa kulia tangu 2009 na gantz kiongozi wa zamani wa jeshi wa mrengo wa wastani tayari umepambana katika chaguzi tatu zilizokosa kumpata mshindi katika kipindi cha mwaka mmoja Chini ya mpango huo, Netanyahu atahudumu kama waziri mkuu kwa nusu ya muhula wa miaka mitatu wakati akikabiliwa na mashtaka ya ufisadi ambayo amekanusha. Kisha Gantz atachukua usukani Oktoba mwaka ujao. Brussels. Umoja wa Ulaya umekosoa vizuizi vilivyowekewa vyombo vya habari na baadhi ya nchi wakati huu wa janga la virusi vya Corona. Mkuu wa sera za kigeni wa umoja huo Joseph Borel katika taarifa kwa niaba ya wanachama 27 wa umoja huo amesema wana wasiwasi kwamba ugonjwa wa COVID-19 unatumika na mataifa mengine kuvikandamiza vyombo vya habari kulingana na taarifa hiyo iliyotolewa siku moja kabla ya dunia kuadhimisha eh, siku ya uhuru wa vyombo vya habari hii leo. Borel amesema ni wakati sasa wa kuweka imani kwa wananchi, hasa wakati huu wa migogoro ili kuweza kukabiliana na habari za uongo. Waandishi wa habari wanakabiliwa na vizuizi wakiwa kazini katika mataifa mengi duniani ikiwemo kufungiwa kwa mitandao, vitisho, kushambuliwa, kukamatwa, kufungwa na hata wengine kupoteza maisha. Ni taarifa ya habari za ulimwengu kutoka DW Bonn, Cairo. Mtengeneza filamu kijana nchini Misri aliyefungwa jela kwa kutengeneza video ya wimbo uliomkosoa rais Abdel Fattah al-Sisi amefariki dunia katika gereza moja la Cairo. Shadi Habash aliyekuwa na umri wa miaka 24 amefariki dunia katika gereza la Tora. Wakili wake Ahmed Al Hawaga ametangaza habari hiyo ya kifo hicho bila ya kutoa sababu ya kifo chake. Amesema afya ya kijana huyo imekuwa ikizorota kwa siku kadhaa na hapo akalazwa hospitali kisha akarejeshwa gerezani Ijumaa jioni ambako alifariki dunia usiku wa kwa mkea Jumamosi. Habash alikamatwa Machi 2018 akituhumiwa na kwa kusambaza habari bandia na kuwa mwanachama wa kundi haramu. Kwa mujibu wa mwendesha mashtaka, alitengeneza video ya wimbo maarufu wa Balaha wa msanii Rami Esam ambao ulimlenga rais al Sisi. Msanii huyo kwa sasa anaishi uhamishoni nchini Sweden. Caracas. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yametoa wito wa kuanzishwa uchunguzi kuhusu vurugu za gerezani kaskazini mwa Venezuela zilizosababisha vifo vya watu 46 na 75 kujeruhiwa. Mashirika haya yamezusha maswali kuhusu maelezo yaliyotolewa na mamlaka kuwa tukio hilo lilihusishwa na jaribio lililoshindwa la kutoroka jela. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu imesema kuwa ina wasiwasi mkubwa kuhusu tukio hilo la Ijumaa katika gereza la Los Llanos jimboni Portuguesa. Magereza ya nchi hiyo ya Amerika Kusini yana sifa ya viwango vikubwa vya vurugu na mazingira duni. Shirika la kutetea haki za wafungwa la Venezuela limesema gereza hilo linapaswa kuwa na wafungwa 770 lakini kwa sasa lina wahifadhi wafungwa 2500 Waziri wa magereza Iris Varela linukuliwa akisema mahabusu 17 waliuawa katika vurugu hizo. Berlin. Uwepo wa silaha za nyuklia za Marekani nchini Ujerumani ni hatari kwa usalama wa Ujerumani na zinapaswa kuondolewa. Hayo ni kwa mujibu wa kiongozi wa wabunge wa chama cha Social Democratic, SPD, Rolf Mutsenich Mutsenich ambaye chama chake ni mshirika mdogo katika serikali ya muungano wa vyama vya kihafidhina vya kansela Angela Merkel vya Christian Democratic Union CDU na Christian Social Union CSU ameliambia gazeti la leo la Tagesspiegel am Sonntag kuwa silaha za atomiki kwenye inchi, kwenye ardhi ya Ujerumani haziimarishi usalama wa nchi kama inavyodhaniwa. Amesema ni wakati sasa wa Ujerumani kuziondoa silaha hizo katika siku za usoni, akisisitiza kuwa hatua ya aina hiyo haitauweka mashakani wanachama wa Ujerumani katika jumuiya ya kujihami ya NATO. Mwisho wa habari za ulimwengu kutoka Bon. Mimi ni Bruce Aman.