Hali kwa ufupi kwenye uchaguzi huu unaionaje? Mimi ninaona tunakwenda uzuri, na mimi ningeomba kabisa tuendelee katika hali hii ambayo tumeendelea nayo, kwa sababu tusiende tukasahau ya kwamba tulikubaliana wenyewe na ni Chama cha Mapinduzi ndicho kilikubali kufanya mfumo wa vyama vingi. Tulipouliza wananchi, wananchi themanini katika mia walikuwa hawakutaka tuwe na vyama vingi, walitaka tuendelee na mfumo wetu wa chama kimoja, lakini ishirini walitaka vyama vingi. Kwa ustadi, kwa umakini wa Mwalimu aliweza kuishawishi halmashauri kuu ikubali mfumo wa vyama vingi, na tulikataa tuli ule uamuzi wa wananchi waliosema wanataka kuendelea na chama kimoja. Hilo moja, lakini la pili, bunge la Chama cha Mapinduzi, wakati ule bado tulikuwa na chama kimoja, ndilo liloamua, imepitisha sheria, imepitisha katiba ya nchi kwamba tuwe na mfumo wa vyama vingi. Hilo ni bunge la CCM. Hmm. Sasa mimi leo nitashangaa kuona kwamba baadhi ya viongozi wa CCM wanaupinga ule msimamo wa kuwa na vyama vingi na hata wanaendelea kusema kwamba serikali haiwezi kutolewa katika kipande cha karatasi. Hilo ni kosa, kwani sisi tulikuwa hatujui kama nini maana ya kuwa na vyama vingi? Vyama vingi, kuna moja tashinda moja tashindwa, au sivo? Na uwezekano wa, wa chama kilicholeta uhuru kushindwa upo kwa sababu tumekubali mfumo wa vyama vingi, au sio? Inategemea hoja zako, inategemea sera, sera yako, na ndivyo ilivyo hivi. Lakini wanasema kwamba kwa mujibu wa sera za Chama cha Mapinduzi ni sera za kuleta umoja, sera, sera za kuleta mtengamano katika jamii, kuleta maendeleo, na hizo zote zimetekelezwa kwa asilimia zaidi ya themanini. Vipi Chama cha Mapinduzi kiweze kuangushwa? Na wananchi wakikataa, kwa sababu tumekubali mfumo wa vyama vingi, lazima tukubali kuangushwa. Maadam tumekubali mfumo wa vyama vingi lazima tukubali kwa mkushu. Kwa sababu tumekubali mfumo wa vyama vingi, vyama vingi maanake nini? Leo anaweza kupata huyu leo anaweza kukosa huyu. Huwezi kukubali mfumo wa vyama vingi, basi ukataka ubaki hapo hapo, haiwezekani. Sera yako inasemaje? Sera yake inakidhi haja za watu, au sio? Hoja zako zinakidhi uelewa wa wananchi, au unababaisha tu lakini baadhi ya wa, wanasiasa wakiwemo uh, viongozi wa Chama cha Mapinduzi hofu yao kwamba katika uchaguzi huu Chama cha Mapinduzi kikiangushwa, kama ndo itakuwa imemalizwa Chama cha Mapinduzi, kimefutika kwa hapa Zanzibar. Ah, si kweli, inategemea namna gani huo uongozi mpya utavokuja, unaweza kuendesha shughuli zake za chama. Maana kufuzu kwa chama kubakia kwa chama ni namna gani wewe chama chako unakiendesha. Wewe kiongozi namna gani chama chako una na namna gani unaweza kutekeleza mahitaji ya watu ya watu, kwa sababu wewe uliahidi katika uchaguzi fulani kwamba nitatoa elimu bure, nitatoa afya bure, nitajenga majumba, nita nitatetea kilimo. Mambo mengi umeahidi, hasa kiasi gani umetekeleza? Hilo ndilo hasa kubwa. Unadhani <coughs> hofu yao Uh, baadhi ya wanasiasa ni ipi katika uchaguzi huu mkuu ambao mpaka sasa hali bado tete Zanzibar na matokeo hayajatolewa? Mi sioni kama kuna tatizo lolote, mimi naamini kwamba haki itatendeka. Kwa mfano watu wanazungumza habari ya amani amani amani, amani ya mahala popote pale haipatikani, ila kwanza itangulie haki, ili amani itanguliwe na haki. Utende haki ndo amani itapatikana, usipotenda haki vurugu zitatokea. Wewe hali sasa, hali unaionaje sasa? Mimi naona hali sio mbaya sana, lakini bado viongozi wetu wanahitaji lakini bado viongozi wetu wanahitaji kuidhibiti hali iendelee katika tulivu, kwa sababu eh, spirit ya watu wa Zanzibar ilikuwa ni kuwa na na, na, na, na, na serikali ya pamoja serikali ya umoja kitaifa. Ndio maana tukawa na maridhiano, tukakubali kupitisha katiba ya Zanzibar kuibadilisha katiba ya Zanzibar tuwe na serikali ya pamoja. Kwa hiyo ile spirit ya kuwa na serikali ya pamoja ni jambo ambalo muhimu sana na lazima tuliendeleze. Uh, unakumbuka mwenyewe uliwahi kusema kwamba mwaka wa elfu mbili na kumi ulitumwa na uh, aliyekuwa rais wa Zanzibar, Amani Abedi Karume, kwenda kumshauri Maalim Sefu akubali matokeo. Je, kwa upande wa mwaka huu hali hiyo? Na nimekuona leo ukiingia katika ofisi ya chama cha wananchi Kafu. Ah, mimi kwa sababu si mwanachama wa Kafu wala si mwanachama wa Sisemu, niko huru, ni raia wa Zanzibar na ni kiongozi wa Zanzibar kwa hiyo naweza kwenda popote vile. Kwa hiyo si kwamba umekwenda kumshauri Maalim Sefu akubali kushindwa? Hapana, hata kidogo, hata kidogo, hata kidogo. Hilo haliko sasa, kwa sababu wali wa kumtuma hawapo. Wakati ule nilitumwa na kiongozi wangu, lakini leo hakuna kiongozi mwingine wakuweza kumtuma suala hilo. Pengine watu wanaweza kusema pengine Dokta Sheni amekuomba. Hata kidogo, hawezi kanikataa hata kuniona.