Deutsche Welle. Vijana tugutuke. Karibu msikilizaji katika kipindi cha Vijana Tugutuke. Leo tunaangalia juhudi ambazo zinafanywa na mashirika binafsi za kukabiliana na suala la mimba na ndoa za utotoni. Utafiti ambao umefanywa mwaka elfu mbili na kumi na mbili na shirika la Umoja wa Mataifa ambalo linashughulikia masuala ya watoto duniani, UNICEF, zinaonyesha kwamba mkoa wa Shinyanga unaongoza kitaifa kwa kuwa na tatizo la mimba na ndoa za utotoni ukiwa na asilimia 59. Kutoka Shinyanga, Tanzania, ungana nami Veronica Natalis, na katika kulijadili hili ninao vijana hapa. Kwa jina naitwa Derada Elias de de na umri wa miaka 17, ni mkazi wa kijiji cha Islamagazi, ninasoma kidato cha pili QT wanavyosema wengine. Naitwa Pili Omari ni mkazi wa Shinyanga na umri wa miaka 15, niko kidato cha pili. Kwa jina naitwa Deo Zawadi Marandu ni mratibu kutoka shirika la Agape AIDS Control Program Shinyanga. Naitwa Kadia Ruben ni mkazi kijiji cha Islamagazi, ninasoma hapa Agape Sekondari kidato cha pili. Kwa jina naitwa Rosalia Pamphili Tade ni mkazi wa kijiji cha Shinyanga vijijini, nipo kidato cha pili. Haya jamani, kama mlivyojitambulisha, tunaangalia masuala ya mimba na ndoa za utotoni. Mnaweza mkaliongeleaje hili? Ukianza na wewe, Pili. ni jambo baya kwa kweli, kwa sababu linawakumba watoto wakiwa bado wadogo na linawapa shida. Wanashinda kutimiza malengo yao. Nini ambacho kinasababisha? Pengine nakuta ni tamaa za wazazi kupata mahali au jamii pengine au imani potofu. Wengine wanaamini kama mtoto akisha maliza darasa la saba ni kuolewa tu, au mtoto wa kike hafai kwenda shule. Haya, tunapoongelea masuala haya ya mimba na ndoa za utotoni, Rosalia, umeniambia kwamba wewe ni muhanga, si ndio? ndiyo. unaweza ukatueleza ilikuwa kuwaje? Mi natolea kama mimi, wazazi walishikwa na ile tamaa na mila potofu, kama sisi jamii ya Kisukuma wanasema mtoto wa kike hafai kwenda shule, anafaa kaolewe. Wazazi walinioza kwa sababu nilivyomaliza elimu ile ya shule ya msingi, walisema sisi nikiendelea na masomo ya sekondari, ninafaa nikaolewe. ilikopo elfu mbili na kumi na moja. Mm -hmm, baada ya kusema hivyo, walikutafutia mchumba ama ilikuwaje? Walinitafutia mchumba tena, huyo mchumba alikopo ni yule mwenye umri wa juu zaidi, alikuwa na miaka thelathini na tano. mm -hmm. Ikaweje sasa, stori ikaendaje hapo? Nilivyoenda kule nikaa, nimeenda nimetolewa mahali kule kwa yule, kwa huyo mwanaume, baadaye nikapata ujauzito. Ndiyo yule mwanaume kwa sababu yakupa na ninyanyasa, akaamua kunifukuza, akaniambia nirudi kwetu, maana ile mimba alikataa, kasema sio ya kwake, na yule mwanaume akaamua kutoroka. Na wewe ulikuwa na umri gani? Mi kipindi hicho niko na umri wa miaka kumi na nne. Na ilikuwa mwaka gani, kama unakumbuka vizuri? Ilikuwa mwaka elfu mbili na kumi na moja. Mm -hmm. Sasa baada ya kukataliwa, na ulikuwa umeshaolewa sasa, ina maana mume wako alikataa ujauzito? Mm -hmm. Na nini kikafuata baadaye? Kilichofuata niliamua kurudi nyumbani na kuendelea na maisha ya kukaa nyumbani mpaka nilipofikiri hatua ya kujifungua. Ndo baadaye shirika la Agape likawa linatoa semina huko kijijini, naonikana ikaonekaana nazihudhuria zile semina, ndo baadae wakasema wanaandikisha wale wanafunzi wanafunzi ambao wanataka kujiendeleza katika masomo, nami nikawa ni mojawapo wa kujiandikisha, nikachaguliwa nikaja hapa Agape. mm-hmm. Kwa hiyo sasa hivi una mtoto? Ndiyo, sasa hivi nina mtoto. Mtoto wako ana umri gani sasa hivi? Mtoto wangu ana umri wa miaka mmoja. Anaitwa nani? Anaitwa Junior. Haya, bwana Deo Zawadi, kwa kuwa wewe unatoka katika shirika ambalo linasaidia vijana na tumesikia historia ya Rosalia hapa, na hali sio salama sana, hasa kwa watoto wa kike, shirika lenu pengine limekuwa likifanya nini ili kuweza kuondoa hali hiyo? Kwa upande wa shirika la Agape, tulivyoona tatizo hilo kuwa ni kubwa katika mkoa huu wa Shinyanga na ukizingatia shirika linafanya kazi katika mkoa huu, tukaona ni vyema basi kuandika andiko mradi na kutafuta wafadhili ili kuweza kutekeleza mradi wa kuzuia ndoa za utotoni. Na katika kufanya hivyo tulifanikiwa, Januari mwaka elfu mbili na kumi na nne tulipata fedha kutoka shirika la Tredez Homes lenye makao yake makuu uh, ya Afrika hapo mjini Nairobi, na kwa hapa Tanzania wako jijini Mwanza, kutekeleza mradi wa kuzuia ndoa za utotoni kwa mkoa wa Shinyanga, lakini tukilenga hasa wilaya mbili ya Kishapu na wilaya ya Shinyanga vijijini. sawa, pengine labda sasa ni kwa kiasi gani mmeweza kufanikiwa kuwaondoa vijana katika hilo tatizo? mpaka sasa tumeweza kuwaokoa kwenye ndoa uh, mabinti wa patao mia tatu hamsini na tisa, na zaidi ambao hao wameweza kusaidiwa kwa namna moja au nyingine kwenye vipengele tofauti. Moja, tulikuwa na mabinti ambao wameweza kusaidiwa kupata elimu ya ufundi stadi katika chuo cha maendeleo ya wananchi Buangija. Lakini pili, tumefungua kituo cha elimu ambako kinawapa fursa mabinti ambao wameishia form 1, form 2, form 3 kuweza kuingia tena kusoma elimu masafa ya sekondari na kuweza kufanya mitihani ya QT, yani qualifying Tumeweza pia kuwafundisha awahanga wengine elimu ujasiri ya ujasiriamali mali na kuweza kuwapa mikopo ili waweze kufanya biashara katika maeneo ambayo wa wanatoka. Leo labda utuambie sasa, ulikutana vipi na shirika la Agapi? Mimi kwa upande wangu, na mimi ni mhanga wa mimba. Niliolewa nikiwa na umri wa miaka kumi na nne hapo mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Niliolewa nikaenda huko kwa, kwa mwanaume. Nilianza kupigwa sana, kuteswa sana na kisa cha kuolewa walinisababisha walin, wazazi walikuwa wananiambia kwamba niolewe, kwenda shule hamna. Yani nikawa ninakaa hapo nyumbani, baadaye hapo nyumbani wakawa wananitukana, wananiambia kwamba hivi wewe uwezi kukaa hapa, sisi tunasomesha mtoto wa kiume tu, wewe unatakiwa uolewe basi kwa ajili hata maa za wazazi. Sasa mimi wakanizuia hata kwenda shule, baadaye nika wakanetaa mwanaume mkubwa akaja hapo nyumbani, akaja na umri wa miaka thelathini na sita nikiwa na miaka kumi na nne hiyo hiyo ndo shirika la agape sasa likaja lika, huko likaleta semina nikaenda huko nikahudhuria kwenye semina nilipohudhuria ile semina nikaona kwamba ngoja niende nikajiandikishe adelaida tumeona uh, vijana hapa wakitoa ushuhuda kuhusiana na jinsi ambavyo wamekumbana na tatizo la mimba na ndoa za utotoni kwa kuwa nyii sa meshafika hapa amepata mwanga mnawezaje kusaidia kuondoa tatizo hili lakini navyozidi kuwashauri wazazi wawe wa, wa, wa, na ule mwamko wa elimu. huyo huyo mtoto wa kike naye mzarau, huyo huyo anaweza akaja akamsaidia mbereni. Lakini wazazi wengine wanaamini kwamba wakisomesha mtoto wa kike ni sana kazi bure. Na vilevile vile, umaskini unaotufanya sisi watoto, tamaa hizi tamaa tu za hela. Sisi wenyewe haya mambo tuyaache tu, yapo tu, lakini tupiganie tu kitabu sana na kwa upande wangu mimi sasa hivi namzidi kushukuru Agape, wameweza kunikomboa walivyokuja huko kijijini kuonyesha sinema. Pili, hebu tuambie sasa, kuna shauri nini kifanyike kuweza kuondoa tatizo la mimba na ndoa za utotoni? Kwanza kabisa, naomba wazazi wapewe elimu kuhusu ndoa za utotoni na madhara yake. Pengine unakuta wazazi hawajui kuhusiana na ndoa za watoto, na hawajui je, nikimwozesha mtoto akiwa na umri mdogo, madhara gani atafata mbele? Wanatanguliza hela mbele, then hawajui nini kitakachotokea mbele. Kwa hiyo nilikuwa naomba tu elimu kwa wazazi, hasa kwa jamii hizi baitolee mavijijini huko, kwenye jamii ya Sukuma kwa jamii yetu naijua, ni kuozesha mtoto kwa wanaona ndoa kama desturi. Naomba yani, watu kama hao wapewe elimu sana, maana yake ikiendelea hii itakuwa ni mbaya zaidi. Labda una, una matarajio gani kuja kumaliza shule? Unataka uwe nani baadaye? Macharaji yangu mie nikuja kuwa mwanasheria. Na ukishakuwa mwanasheria utawezaje kuweza kusaidia kuondoa tatizo la mimba na ndoa za utotoni? Kwanza kabisa, nikishakuwa tu mwanasheria nitakuwa na watu wangu watano ambao nitaomba nifanye nao kazi zangu binafsi tutakuwa tunatembelea jamii kwa jamii, amini vijiji kwa vijiji, tukielimisha watu kuhusiana na ndoa za utotoni. Rosalia, labda pengine wewe unatarajia kuwa nani ama unatarajia kusoma mpaka wapi? Mimi, kwa upande wangu natarajia kusoma mpaka nifike elimu ya juu ambayo ni chuo, na malengo yangu ya baadaye, napenda kuwa mwanasheria wa kutetea haki za watoto na jinsia, sasa kina mama na watoto wa kike. Leokadia, pengine unapenda kusoma mpaka ufike wapi na matarajio yako ni kuwa nani baadaye? mimi ni matarajio yangu ninahitaji niwe askari wa, wa barabarani. Bwana Deo Zawadi, nirudi kwako tena. Hebu tuambie pengine labda, mnapotekeleza huu mradi wa kuondoa mimba na ndoa za utotoni, kuna mafanikio yoyote ambayo mnaweza mkajivunia mpaka sasa? Kwa kweli, baada ya kutembelea katika vijiji vyote ishirini tumeweza kukuta kuna baadhi ya vijiji ambako kwa mwaka huu hakuna tatizo hilo lilotokea kabisa. Kwa hiyo tunaona kazi kubwa ambayo tumeifanya kuelimisha jamii. Jamii imeanza kuwa na uelewa, lakini pia wazazi wameanza kuwa na mwamko wa kupeleka watoto wao wa kike shuleni. Naam msikilizaji, kipindi cha leo hakina la ziada. Kumbuka kwamba leo tumeangalia tatizo la mimba na ndoa za utotoni ambalo linawakumba vijana wengi hasa wa kike. Katika kulijadili hilo nimekuwa na vijana hapa. Nimekuwa na Adelaida Elias, bwana Deo Zawadi Malandu kutoka shirika la Agape. Nimekuwa na Pili Omari, Leukadia Ruben, pamoja na Rosalia Tadei kutoka Shinyanga, Tanzania. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Veronica Natalis. Mpaka wakati mwingine tena, endelea kuisikiliza DW.