Nafika katika kituo cha kupigia kura kinaitwa Mabambase kilichopo kata ya Ndembezi, moja kati ya vituo 275 vilivyopo katika manispaa ya Shinyanga. Japo ni usiku sana, lakini watu tayari wamekwishafika fika hapa na kuanza kupanga foleni tayari kwa ajili ya kupiga kura. Kwa jina naitwa Fikirini Kikubi ni mkazi wa Ngokolo hapa Mabambasi. Niko kituoni hapa nimekuja kupiga kura kuchagua kiongozi ambao namtaka. Tumetangazwa kwamba wanaanza kupiga kura saa moja asubuhi. Mbona umewahi sana? Ah, mimi nimefika kwenye ni kituo cha kupiga kura mapema, nataka nipige kura, niendelee na mihangaiko yangu ya kimaisha. Yaani nilikuwa natamani niwe hata wa kwanza, lakini naona kwenye kituo hapa mimi sasa hivi nimefika nimekuwa mtu wa nne. Na unaonaje sasa maandalizi hapa kwamba yana ni maandalizi ambayo ni rafiki kwa kupiga kura ama kuna vitu ambavyo vinakutia hofu? Ah, ni kwasa, kwa, kwa kipindi ambacho nimefika hapa, nisioni kama kuna kitu ambacho kinanitia hofu mm. Niko sawa kabisa, naona na maandalizi yanaendelea, nitapiga kura mimi. Na matarajio yako baada ya kupiga kura ni yapi? Sasa matarajio yangu mimi, nimekuja mimi kupiga kura, kuchagua viongozi naowataka, baadaye nirudi nyumbani. Jina naita Haruni, uh -huh. Moto. E, mimi ni mkazi wa mtaa wa mababasi ah. Siku ya leo kwangu mimi naona ni kama ni siku ya furaha, ni siku ambayo nategemea kwamba Watanzania watamchagua kiongozi wanayemtaka na atachaguliwa kiongozi ambaye ataleta manufaa kwa Watanzania wote na katika kufuatilia matokeo mimi nitakuwa nyumbani kwangu nikiangalia vyombo vya habari na kuwasiliana na ndugu zangu wengine walio katika maeneo mbalimbali kujua maendeleo yanakuwaje, hususan kwa chama changu na wito wako kwa Watanzania wote leo ni upi? Wito wangu ni kudumisha amani, utulivu na upendo, na baada ya kupiga kula tujue kwamba Tanzania inaendelea. Nafika katika kituo kingine kinaitwa Bugoi A, kituo namba mbili, majira ya saa kumi na moja alfajiri hivi. Huku nako nakuta foleni kubwa ya watu wapatao sitini. Nataka kujua hisia zao pia kuhusu zoezi hili. Inaitwa Macdoweli Isaac Stephen Juma. So, sasa kile kwa nini umekuja asubuhi sana hapa alfajiri saa kumi na moja wakati zoezi linaanza saa moja asubuhi? Nimekuja alfajiri kutokana na hofu ya mstari mrefu wa watu nimeona niwahi kuja asubuhi ili nipige kula nirudi kufanya shughuli zangu ikiwepo na kwenda kwenye ibada. Sasa hapa wewe ni wangapi kwenye foleni? Mimi ni wanne. Kwa hiyo una uhakika utapiga kula mapema? Ninauhakika nitapiga kula mapema sana. Una hofu yoyote, labda pengine zoezi linaweza lisiwe rafiki kwa Tanzania? Uh, hayo ni matokeo. Linawe... lolote linaweza likatokea, lakini imani yangu kubwa ni kwamba zoezi litakwenda vizuri kabisa bila tatizo lolote. Jina langu unaitwa Shida Pita Kikubi. Naishi Ngokoro, mtaa wa Mbuyuni. Unajua, sisi kina mama tuna kazi nyingi, tukiamka asubuhi kusafisha nyumba, kupikia watoto, kuhakikisha kila kitu kiko sawa. Leo hayo majukumu umeacha kwa nani? Haya majukumu sijamwachia mtu, ila ntakapowahi kupiga kura ntarudi kuyatekeleza. Ndiyo, ntapiga mapema, ntatoka hapa ntaenda kuendelea na shughuli zangu nyumbani. Kuna kitu chochote ambacho unakiona kama ni changamoto kwako kitakuzuia pengine kupiga kura ama kinakutia hofu kama Mtanzania? Sina hofu yoyote. Najua ulishai kupiga kura tena katika chaguzi zingine, mwaka elfu mbili na tano na elfu mbili na kumi na miaka mingine ya nyuma. Unalinganishaje sasa mazoezi ya na hili la mwaka 2015? Ile 2015, na naona lina changamoto kidogo kwa ajili ya vijana wengi kujiandikisha na watu wengi kujiandikisha kutoka kupiga kula. We, jina lako limeonekana kwenye majina yaliyobandikwa ama nawe pia jina halikuonekana? Jina langu lipo. Msimamizi mkuu wa kituo hiki Bwana Konstantini Moro Mkuba anasema kwamba maandalizi yote yamekwisha kukamilika, na kwenye kituo mimi nimefika saa vifaa uh, tumekuja navyo saa kumi na moja ila vipo vimehifadhiwa sehemu husika kabisa. Tutazingatia jinsi maagizo ya tume yanavyo tuagiza kwamba kipaumbele ni kwa walemavu wa aina zote, wazee, waja wazito. Pia tunaomba wale watu wapiga kula wawe na uvumilivu pindi watakapofika watu wa namna hiyo wanaohitaji kupewa kipaumbele. Veronica Natalis Do Chivele, Shinyanga.