Tendo la kukubali kwanza kabisa, naona kwamba ameonyesha nia njema, kwamba ingawa wale wamekuwa kimshtumu kwamba amegemea upande, hajawakatalia. Alafu jambo la pili, unaona kwamba Uh, Uganda imekuwa nguzo kubwa, imekuwa michezo ikicheza sehemu kubwa katika siasa na usalama uh, wa ukanda huu wa huu wa maziwa makuu. Kwa hivyo Uganda, nadhani Riek Machar na wafasi wake wanahisi kwamba Rais Museveni kujaribu kumshawishi naye pia kuwa sehemu ya suluhu ni mojawapo ya ni mojawapo ya njia za kung'arisha nafasi zao za kunda ile serikali ya mseto au isi serikali ya muungano kama ilivyopendekezwa na ule mkataba wa amani waliotia sahihi wakiwa Ethiopia. Rais Museveni anajitwisha jukumu hili ambalo uh, inaelezwa alishindwa dhahiri kule Burundi. Unadhani kwa mgogoro wa Sudani Kusini anaweza kufanikiwa huku kukigubikwa na lawama hizo za kujiegemeza upande fulani? Ndio, lakini mara nyingi Rais Museveni anapopewa jukumu kama hilo, huwa nawateua baadhi ya mawaziri wake kufanya kusimamia shughuli hilo, kama kule Burundi, alikuwa amemteua waziri wa ulinzi Daktari Christos uh, Kionga. Lakini pamoja na hayo, jambo ambalo ningependa kila mtu alijua ni kwamba Uganda ni jambo la kimataifa linajulikana kote kwamba ni nguzo kubwa katika siasa za Afrika Kusini, hasa hasa, na ile amani iliyopo kule Sudani ni mchango wa UPDF, ingawa inashutumiwa kwamba ilikuwa imeegemea upande wa serikali. Kwa hivyo mimi nasema kwamba aidha ashinde au afanikiwe uh, jambo ambalo hatuwezi kutupa kulipa kisogo ni kwamba lazima mchango wa nchi ya Uganda na mchango wake Rais Museveni unahitajika katika kuleta amani ya kudumu pale uh, Sudan Kusini. Tunahesabu siku Uganda kuelekea uchaguzi mkuu wa taifa hilo, kwa wakati huu anaweza pia kushiriki jambo hili wakati huu kwa kweli itakuwa changamoto sana kwake, kwa sababu tunaona hata na joto la siasa nchini Uganda linaendelea kupanda, na tunaona kwamba hata zile kura za maoni zilizotolewa zinaonyesha kwamba ufasi wa upinzani unaendelea kupanda huku wa kwake ukirudi chini. Lakini labda tu jamii ya kimataifa imeshukuru kwamba ameonyesha nia ni kwamba lazinaye ni sehemu n anataka kuwa sehemu ya suluhu pale sudani kusini.