Deutsche Welle afya yako, na kukaribisha msikilizaji katika makala ya afya yako. Utafiti wa hivi karibuni wa masuala ya afya unaonyesha kuwa wanawake walio na ukosefu wa madini joto mwilini na ambao wanajaribu kubeba ujauzito wana nafasi ndogo ya kutunga ujauzito ukilinganisha na wanawake walio na kiwango kikubwa cha madini joto. Karibu, mimi ni Silvia Mwehozi matokeo ya utafiti huo yaliyotolewa nchini Marekani yanaonyesha kuwa watafiti waliofuatilia zaidi ya wanawake mia tano waliokuwa wakijaribu kupata ujauzito kwa zaidi ya miaka mitano na kuonyesha kuwa kwa ujumla wanawake walio na upungufu wa madini joto walikuwa na asilimia ndogo kubeba ujauzito. Mtafiti mwandamizi Daktari James Mills kutoka taasisi ya Eunice Kennedy nchini Marekani anasema matokeo yanadhihirisha upungufu wa wastani wa madini joto unahusiana na matatizo ya kubeba ujauzito. Madhara ya upungufu wa madini joto mwilini ni tatizo kubwa la kiafya linalo athiri zaidi ya watu bilioni mbili duniani, wakiwemo wanawake na watoto. Matumizi ya chumvi iliyochanganywa na madini joto ndio mkakati pekee wa kudumu na wa gharama nafuu unaotumika kote duniani kutokomeza athari zitokanazo na upungufu wa madini joto katika jamii. Kwanza ninamkaribisha daktari bingwa wa magonjwa wa kinamama, Daktari Nkungu Daniel, atueleze madini joto ni yapi hasa na mtu anawezaje kupata upungufu wake? Karibu daktari. Uh, madini joto ni kiungo, unaweza kusema ni kiungo muhimu sana kwenye mfumo fulani wa tezi zinaitwa thyroid, au tezi fulani iko shingoni hapa, ambayo inatengeneza homon fulani ambayo inaitwa thyroxin hormon, na na ili hii thyroxin hormon iweze kufanya kazi, ambazo kazi yake kubwa ni kusaidia mwili kumeng'enya, lakini pia metabolism inakuwa kusimamiwa au ina, inaratibiwa na hizi homon ambazo zinatoka kwenye tezi ya shingoni ambayo inaitwa thyroid gland. Sasa hii thyroid gland ikikosa madini joto, sasa mm, inakuwa kubwa. Yapo magonjwa mengine yanayosababishwa na upungufu wa madini hayo, kama anavyoelezea tena daktari Nkungu. Ukitaalamu anaweza kapata tatizo tunaita hypothyroidism, ile tezi ya ya shingo ina- inakuwa haitoi homon ya kutosha kwa sababu ile homon ili itengenezwa inahitaji madini joto. Tatizo la hypothyroidism linavuruga mifumo mingine ya mwili ikiwa pamoja na mfumo wa uzazi. Ni kwamba, lina, wa uzazi ni kwamba linaingilia utengenezwaji wa homon zinazo control mfumo wa uzazi. Kuna homon zinatoka kwenye ubongo zinaenda kwenye ma, mifuko vifuko vya uzazi alafu zinasababisha huyu mama aweze kutoa mayai kwa wakati na ikitokea le mayai kama yanatoka, maana yake yanakuwa na yana uwezo wa kurutubishwa, ndio aweza akashika ujauzito na, na kama hajarutubisha basi anakuwa anaona siku zake kila kila mwezi. Sasa ikitokea ana upungufu wa madini joto, maanake hizi homoni hazitoki katika utaratibu ambao nimeusema na kwa sababu hiyo ule mfumo wake wa mwili kutoa mayai unakuwa umeathirika. Nilitaka kufahamu kwa wanawake ambao homoni zao haziko sawia, je, ukosefu wa madini joto unachangia kwa kiwango gani? Yes, madini joto anaweza yakachangia, yapo sio peke yake anasababisha imbalance, lakini pia katika vitu ambavyo tunavikagua, mwanamke anapokuja na tatizo la homon ambazo zijakaa vizuri lazima pia tuangalie na na, na homon ambayo inatoka katika tezi ya shingo pia, kwa sababu pia hiyo pia itatuambia kwamba ana madini joto kiasi gani, kama chanzo cha imbalance yake ya homon ni hiyo tezi, ukirekebisha madini joto kwenye mwili wake then siko zake zinarudi katika hali ya kawaida, kwa hiyo mfumo wake wa uzazi unakaa vizuri. Wapo watu ambao wanaishi maeneo yenye wingi wa madini joto, lakini pia wapo wale walioko kwenye maeneo yenye upungufu wa madini joto, na hivyo wapo hatarini kupata madhara yatokanayo na upungufu huo. Mtu anaweza kufahamu vipi kama na upungufu wa madini joto, na je dalili zake ni zipi? Daktari Nkungu anafafanua. Anaweza akaja hospitali akapima akaona kiwango cha madini joto kilichoko ndani ya mwili wake, lakini pia tukaangalia zile homoni zinazozalishwa zikiwa zime, zimeunganishwa na madini joto kama zinatosha. Eh, dalili kubwa ya kwanza unaweza ukapata goita, unavimba shingo. Lakini dalili nyingine, anaweza kawa anapata akiamka asubuhi, anakuta uso labda umefura anakuwa anajisikia baridi sana au anaweza akajikuta anaku, anakuwa mnene yaani ananenepa tu ghafla. Ala, kingine anaweza akajikuta mfumo wake wa mmeng'enyo wa chakula una shida, huko taratibu sana. Ni vitu vya namna hiyo. Mtaalamu wetu mwingine kwa siku ya leo ni Daktari Ali Mazua ambaye amekuwa akitoa elimu ya afya kwa njia ya mitandao hapa. Anatueleza matatizo ya uzazi kwa kina mama na elimu anayoitoa. watu ambao wamekuwa na matatizo hasa ya uzazi, na wengine wamekuwa wakilalamika hawapati ujauzito, na wengine mimba kuharibika, na hivyo ninakuwa ninawapatia ushauri ambao unaweza ukawasaidia, na ushauri wangu hasa umebezi katika masuala mazima ya vyakula. Daktari Mazua anaendelea kutueleza umuhimu wa kufahamu kiasi cha madini kinachohitajika mwilini mwa mama mjamzito. Ushauri wa kwanza kabisa mtu kuchunguza afya yake na kugundua kwamba mwili wake unahitaji hasa kiasi gani cha madini mwilini mwake kwa wakati huo alionao, hasa wakati wa ujauzito. Hivyo ni suala muhimu sana, ili ajue kwa siku basi anaweza kuhitajika kutumia vyakula gani kwa wingi, ili vimpatie madini joto ya kutosha. Mfano, mwanamke mjamzito anatakiwa kuwa na apate kwa siku madini joto kiasi cha microgram mia mbili na ishirini. Je, ni vyakula gani hivyo daktari, vinavyoweza kutupatia madini joto? Vyakula ambavyo vinaweza kumpatia madini joto kwa wingi zaidi ni kama mayai. Mayai moja hivi la size ya kati, akiweza kulitumia linaweza likampatia microgram kumi na mbili akilitumia. Kwa hivyo ukiangalia kwa siku anahitajika kuwa kufikisha kiasi cha microgram kama mia mbili hivi na ishirini. Akiweza kutumia vyakula mchanganyiko e, na vilevile vile, ukizingatia hapo kuna chumvi hizi chumvi za mezani ambazo zinakuwa tayari zimeshaweza kuwekewa madini joto, basi atakuwa huyu mtu ukiangalia ana Yeah, ile target ambayo inatakiwa. Lakini vile vile kuna maziwa kwa glasi moja tu uh, inakadiriwa kama anakuwa ameingiza kama microgram hamsini um, na sita. Vyakula vingine ni pamoja na samaki, dagaa na vyakula vingine vya majini vinakuwa na kiwango kikubwa cha madini joto. Yapo pia matunda na mboga mboga kama spinach ambazo zinapatikana kwa wingi katika maeneo yetu. Pia vipo vitu vingine ambavyo havitiliwi mkazo ambavyo pia vinaweza kukupatia madini joto kwa wingi. Msikiliza Daktari Mazua akibainisha vitu kama viungo ambavyo mtu anaweza akavipata wakati wa kutumia kwenye chai. Unajua, kulingana na sehemu zingine kuna baridi na nini, watu wanapuuzia tu, unakuta mtu amekazana kunywa tu labda chai, kahawa na vitu vingine, bila kuzingatia hasa anahitajika kuweka nini hasa katika katika basi chai yake hiyo, viungo kama mdalasini akini ni nzuri sana anaweza akatumia na ukampatia madini joto. Kuna hizi pilipili manga zuri sana na zenyewe zinakuwa zinahitajika, hata kama atakuwa anatumia kwenye basi, zinampatia madini joto pia. Mikakati mikubwa ya serikali nyingi ni kuhakikisha kuwa tatizo hilo linapungua, na hivyo walifikia hatua ya kuweka madini joto katika chumvi tunazotumia majumbani. Kwa mfano watu wanaoishi maeneo yaliyo na upungufu wa madini joto, mkakati huu umewasaidia sana. Wale walio karibu na bahari au maziwa, mara nyingi wamekuwa wakitumia vyakula vitokanavyo na maji kama vile samaki. Daktari Nkungu anasema kwa hivi sasa tatizo la upungufu wa madini joto limepungua sana kwa sababu ya mikakati ya serikali, ambapo vitu kama majani ya chai na chumvi vyote huwekewa madini hayo kabla ya kufikishwa kwa mlaji. Je, upi ni ushauri wa wataalamu hawa kwa wakinamama wajawazito? Nikianza naye daktari Nkungu, cha kwanza anapoona ana matatizo ya namna hii, enda hospitali, lakini kwenye ishu ya lishe, akikisha kwamba vitu anavyotumia kama chumvi, akikisha kwamba ile chumvi inaongezwa madini joto, na huwa inaandikwa kabisa iodized salt. Lakini kama ana nafasi ya kupata vyakula vya bahari, samaki, products zote zinazotoka baharini inakuwa na wingi wa madini joto pia mboga mboga pia zinazo zinazolimwa kwenye maeneo ambayo maji ya chumvi chumvi inaweza kuwa zina zinafyonza ile madini yote kwenye ardhi, kwa hiyo anapokula anapata ile madini yote kwenye vile vyakula. vya ushauri wangu ni kwamba ni vizuri kuzingatia kuatendi klin, kliniki unapoatendi kliniki, una, ana- anapatiwa ushauri, mwanamke anapatiwa ushauri ya kwamba ameonekana labda kuwa na upungufu gani, na vile vile wanaelekezwa kulingana na upungufu huo, anaelekezwa zaidi ya kwamba basi atumie vyakula gani kwa wingi zaidi, na vilevile yeye ataweza kuelezea changamoto anazokumbana nazo. Na msikilizaji, natumaini umeelimika na makala hii ambayo iligusia upungufu wa madini joto na namna unavyochangia matatizo ya uzazi kwa kinamama. Tumezungumzia upungufu wenyewe wa madini joto unatokeaje, magonjwa yatokanayo na upungufu wa madini joto, vyakula vinavyoweza kukupatia madini hayo kwa wingi, na mwisho umesikia ushauri wa madaktari wakisistiza juu ya kuzingatia ulaji mzuri wa vyakula na umuhimu wa kuhudhuria kliniki kwa mama mjamzito. Hadi wakati mwingine na a Silvia Mwehozi na kutakia siku njema.