Deutsche Welle vijana tugutuke. Msikilizaji wa makala ya vijana tugutuke, mimi ni Hawa Bihoga, na leo makala hii imetembelea katika mtaa wa Igogo Kaskazini kwa lengo ya kuzungumza na vijana wa kikundi cha nguvu kazi, ambapo hawa vijana wanyafanya shughuli mbalimbali. Na hapa niko naye Dismas Peter, mkulu wa mzee Chacha Marwa, Alois Masatu, lakini pia ninaye mwenyekiti ambaye ni mwasisi wa kikundi hichi bwana Peter Kiberenge. Bwana Peter, hebu tueleze, wazo la kuanzisha kikundi hiki lilikuwa liko wapi? Niliona uhalifu umezidi katika eneo langu la mtaa huu, nikafikiri kwamba sasa ninamna gani niweze kuwakusanya vijana hawa, ili uweze kuwa chachu ya kunisaidia kuhamasisha makundi mengine aweze kutoka katika uhalifu. Ikabidi basi niandae utaratibu wa kuitisha vijana kwa nia ya kwamba kuna anzisha sakos ya kuja kupata fedha. Vijana waliitika kwa wingi, zaidi ya vijana mia moja na kitu. Baada ya kuja katika kikao chetu, wakikuta sera yangu inahusu kuwahamasisha kuondokana na makundi mabaya kama madawa ya kulevya, ujambazi, ubakaji na dharau isiyo na maana kwenye mtaa kwa watu wazima. Haya, msikilizaji, kama vijana ulivyosikia walivyojitambulisha kwangu moja kwa moja, nataka nisikie historia fupi tu kwa kila kijana, nikianza na wewe. Mimi nilikuwa ni mwalifu sana, naniga sana barabarani, piga robali kila. Matoke yake nilivyoenda jera mara kwa mara. Jera umeenda mara ngapi? Jera nimeenda karibia miaka kumi hivi, naenda mara kwa mara kila mwezi, nikikanyaga nje naenda jera. Na mara ya mwisho umekaa kwa muda gani huko? Kwa mara ya mwisho nimekaa miaka miwili jera ya Butimba. Nilipotoka nikaona hamna maendeleo yoyote. Kwanza nilipofanya kazi ya wizi mpaka sasa hivi sina kitu chochote ilicho kijengea ti aseti ya wizi. Nikaona kwa nini sitoke kune wizi nikae na mimi kama vijana wengine. Nikatafuta kazi ya ulinzi, pata kazi ya ulinzi ya kampuni. sasa hivi najishughulisha na kazi ya ulinzi ya kampuni. Lakini pia hapa nina kijana mwingine. Nilikuwa nimejiunga na makundi mabaya ya kunywa pombe, tunalala nje, tunaenda klabu sana. Ilifika kipindi mwenyekiti alipotuhamasisha, ikabidi tuitikie wito tujiunge na kikundi hichi. Huko klabu mlikuwa mnaenda kufanya nini? Tulikuwa tunaingia kama vile kucheza. Unapoingia kucheza mziki, unakutana na wasichana mbalimbali, adhawaidhi wanajiuza, wengine wanauza mirungi, madawa kulevya. Sasa kuna ms ule msukumo, mtu anakwambia chukua na wewe Uuze haya. Hapa nina kijana mwingine, yeye na yeye, atueleze kwa ufupi tu historia yake. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi nilihitimu elimu yangu ya kidato cha nne. Baada ya kukosa direction, nikawa tu ni mtoto wa mtaani, nikawa nasema sasa nitafanyaje? nikamua kujiunga na makundi kama unavyofahamu vijana wengi mta kushawishi fanye hivi mfanye hivi tulikuwa tunatumia madawa ya kujidunga vidonge bangi tumevuta sana hadi nikaja kukamatwa na fande mmoja yuko pale kituo cha pamba kamuomba msamaha kanisamea lakini hapo pote nikajifikiria kwamba kwani nikae kuhangaika na kutumia madawa ambayo hamna faida ya yote ile basi ikabidi tuamue kutafuta ajira maki ninavomgea hivi mpaka sasa hivi nishabadilika madawa nimeacha kwa hiyo mimi ninavongea hivi sasa hivi nafisa kampuni moja. Na wewe dada hapa, hebu tueleze historia yako japo kwa ufupi. Mimi nilikuwa nina tabia mbaya, nilikuwa ni mwizi na pia nilikuwa najiuza. Yaani mimi nilikuwa siangalia ilika lolote lile, akiwa kijana, mlevi, mzee, mvuta bangi, yoyote yule. Haya, msikilizaji wa makala hii ya vijana Tugutuke. hebu sasa tujue kikundi chao kinafanya hasa kazi gani katika jamii, kutokana na kwamba mara nyingi tunakaa tunajishughulisha na shughuli mbalimbali kijana muda wa kuingia kwenye makundi ya awali inakuwa vigumu kwa sababu wakati wote anakuwa anawaza shughuli. Pengine kwako, kwa mwenyekiti, changamoto kubwa hasa katika kikundi chako ni ipi? Changamoto kubwa katika kikundi changu ni mtaji. Vijana hawa wameshahamasika vya kutosha, kinachotakiwa wawe wa na mtaji ili waweze kujizungusha kuzungushia fedha hizo ziweze kuwasaidia katika kujipatia riziki, mbali na kupiga faini kutoka katika kaya mbalimbali mbali, kwa ajili ya kujipatia fedha. Shughuli gani nyingine mnayoifanya kwa ajili ya kujipatia kipato? Tunafanya lambe kwa, kwa kuita mashirika tofauti tofauti na watu binafsi kwa kuja kuchangia mfuko wetu. Lakini pia mlikuwa mna sura tofauti kwenye jamii kama vile mlikuwa mna sura ya uhalifu kwenye jamii, hivi sasa jamii inawachukuliaje? Kwa mimi Chacha Marwa, naona kwa sasa hivi sina miaka, miezi mingi kwa ajili ilivyoacha uhalifu. Kwa sasa hivi jamii bado haijafikia kuniamini amini. Kwa ufupi, ningependa kuongezea mimi kama Kulwa, kwa sasa hivi jamii inatuchukulia kama watoto wema na pia na kutupa changamoto na kutupa ushauri tutoke katika mazingira mabaya tuingie katika uhamasishaji wa wenzetu. Siku zote tunaamini kwamba vijana ndio tegemezi katika jamii yoyote ile. Je, nyinyi kiasi gani jamii yenu imewategemea katika kujiletea maendeleo? Kwa kikundi chetu kama vijana kazi kwanza, baada ya kuhamasishana sisi kama sisi, kulikuwa kuna tangazo mbalimbali mwenyekiti alikuwa akitoa kwamba swala la maendeleo vijana kama vijana tulikuwa tukijitolea, tunaamka hiyo asubuhi, tunatengeneza barabara zetu. Mwenyekiti alikuwa akipata misaada mbalimbali mbali kwa watu, mashirika tofauti tofauti kwamba inakuja simenti, tunajitolea vijana wengine, kuna wengine mafundi, kuna wengine kazi mbalimbali mbali, tunajitolea, mafundi wanajenga zile barabara. Na hata ukiangalia njia za sasa za kupanda milimani zinawezekana, japokuwa kuna mbanano wa nyumba, lakini nyumba zingekuwa zinaoazi nafikiria hata barabara za magari zingepita huko milimani. Kwa kiasi gani mmekuwa mkitoa elimu kwa vijana wengine kuondoka katika misukumurika na kuingia katika jamii nzuri na kutegemewa na jamii yenu na taifa kwa ujumla. Kundi chetu kimekuwa tegemezi kwa kazi moja, sababu tangia tumeanzisha watu wengine walikuwa yani, tuseme kama vile ni mfano kikundi chetu. Watu wanaangalia, ona, ah ah, watu walikuwa katika mazingira fulani, lakini mpaka sasa hizi wanaendelea vizuri na mazingira yao, wa, wamehama katika mazingira waliokuwa nayo. Kwa vijana wanaiga tabia tulokuwa nayo sasa hivi. Natumai, Joseph, na la kuongezea hapa eh? Ndio. Kikundi chetu kinajihusisha na utoaji wa elimu kwa kila Jumapili ya kila mwisho wa mwezi tunaitisha kikao hapa mtaani kwetu, tunatoa elimu ya malaria, maradhi mbalimbali, ukimwi, kisonono na magonjwa kama hayo, na tuna mpango wa kuanzisha kikundi cha pili ambacho kila mwanachama wa vijana kazi ataleta mwanachama mmoja mmoja. Mwenyekiti, vijana hawa wamekuwa wameonekana wakijitoa kihali na mali. Je, kuna tunu yoyote ambayo umeiandaa kwa ajili ya kuwapatia ili kusudi iwe motisha kwao? Mimi baada ya kukaa na kufikiri niliona kwamba vijana hawa wapo waliohitimu form 4 na bahati mbaya wengine wakufanikiwa kuendelea na masomo ya ya juu, nikafikiri kwamba niwe na niandaa utaratibu wa kuwatunikia vyeti vyeti vitafanya utambuzi wao wa hakika kwamba wanaishi katika mtaa hey, Igogo kaskazini a na kata ya Igogo. Mmeniambia kwamba kauli mbiu yenu inaitwa vijana bila juhudi hakuna maendeleo. Je, kauli mbiu hii inasadifu kwa kiasi gani kikundi chenu, jamii nzima kwa ujumla. inasadifu kulingana na vijana bila juhudi hakuna maendeleo, sababu kwa sababu kutaka kuangalia kwa mfano hiki kikundi, juhudi zetu ndo zimetukomboa kulingana ushirikiano aliotuonyesha mwenyekiti wetu. Kwa hiyo sisi tulivyojua kwamba vijana ni taifa la leo, sio taifa la kesho, ndo tukaamua na sisi tukakaa katika kikundi hiki. malengo ya kikundi hasa ni kufika wapi kwako, Kulwa? Malengo yetu ya kikundi ni kujikwamua kiuchumi, ili kila kijana apate kujitegemea katika maisha yake ya baadaye, asiwe tegemezi katika familia. Nyinyi kikundi cha nguvu kazi, kumekuwa kuna fikra kwamba kijana anasoma kwa ajili ya kuajiriwa. Ile swala la kujiajiri, vijana wengi wamekuwa hawana dhana hii, mnaipokeaje? kusoma ni kwamba ni kuongezea tu elimu kichwani kwa ajili ya kuondoa ujinga zana hii lengo letu sisi kikundi ni kuhakikisha kila kijana ana, anaweza kujiajiri yeye mwenyewe kwa kuweza kukopa pesa kwenye kikundi kwenda kufanya biashara zake mbalimbali, na kuweza kurudisha riba nafuu na kuweza kuwakopesha vijana wengine wa mtaani. Lengo ni kuhakikisha kutokomeza umaskini na kuongeza ajira kwa vijana wengine. Tufanyeje kwa pamoja, ili kusudi kuhakikisha vijana wanaondoka katika uhalifu wa aina yeyote. Kwa mabinti kama sisi tupate kujikwamua ili tu, endapo wenzetu wanapopita wanapiga arambee tuwapate kujitokeza na wito kuitikia. Vijana wajitambue, wasiwe watu wategemezi na wasitegemee sana kuajiriwa, hata wenyewe wanaweza wakajiajiri mwenyekiti ili kusudi mwenyekiti wa mtaa wowote ule aweze kuchukua mfano wako, nini hasa anatakiwa apitie? Tungeanzisha utaratibu wa kuhamasisha vijana wetu bila kujali itikadi za vyama. Kama wenye viti wenzangu watafanya hivyo, basi tutakuwa tumesaidia sehemu ya uhalifu pungua, na vijana watajitambua kwamba sio wepesi kutumika kwenye watu wa siasa. Vijana kazi kazi. Huo ni wimbo wa kikundi cha vijana cha Nguvu Kazi kutoka hapa jijini Mwanza, Tanzania. Na kufikia hapo makala hii ya vijana Tugutuke haina la ziada. Mimi ni Hawa Bihoga ni kutakia usikivu mzuri wa vipindi vinavyoendelea hapa DW kazi.