Uamuzi wa jaji Chacha Mwita ni pigo kwa Wakenya wengi ambao walikuwa na matumaini kuwa wangepata nafuu. Mahakama imesema kuwa pande zote zinastahili kusikizwa kabla ya uamuzi huo kutolewa, ingawa haujulikani utatolewa lini. Mafuta ni uti wa mgongo kwenye sekta zote nchini Kenya, na sasa athari ya kuongezwa kwake kunapandisha gharama ya maisha huku bei za bidhaa za msingi zikiongezeka. Kodi hiyo inalenga kuchangisha shilingi bilioni 30 kwenye bajeti ya shilingi trilioni 3 ya mwaka 2018, mwaka 2019. Hayo yanajiri licha ya bunge kuagiza kusitishwa kutekeleza kwa ongezeko hilo la kodi. Kuongeza msumari moto kwenye donda bichi, wasafirishaji wa mafuta hayo wamegoma kuyasambaza, hali ambayo huende ikasababisha uhaba wake baadhi ya wenye magari ya usafirishaji wameanza kuongeza nauli zao. Aidha, baadhi yao wanatisha kugoma iwapo rais hatuingilia kati swala hilo. nyumba nalipa nyumba shilingi elfu moja mia mbili rent, hapo ikilipa elfu moja mia mbili mafuta, yataa ndio natumia kupika chakula kila kitu, ndio natumika kila kitu. Kweli kabisa, Mheshimiwa Uhuru Mwigai Kenyatta, tunakuheshimu kabisa mkubwa. Sasa hivi sasa utalipa rent chakula watoto ndio shule. Sasa hivi hapa tunahangaika tu na sisi, hata sisi wenyewe watu wasafiri wenzetu, unaona wenyewe, tuko hapa tunahangaika tu, pesa ya tuwezi pata pesa ya matumizi ya kila siku. Wewe mshahara kwa siku tunapata 200, 200. Ukibudget mafuta, utatoboa kweli kulisha familia hii? Mafuta tuko nayo kwa sasa, hii ndio tunaenda kutumia. Ikiisha ndio tufanye hiyo mgomo sasa hatua yeah. ya nyongeza hiyo, inamaanisha kuwa Wakenya wanaotumia usafiri wa umma sasa wanalazimika kulipia asilimia 20 zaidi ya nauli. Bei mpya mafuta ya tani shilingi 97, petroli shilingi 127, huku dizeli ikiuzwa kwa shilingi 115, nyongeza ya shilingi 15 kwa bidhaa hizo. Naibu Rais William Ruto ameelezea imani yake kuwa serikali itazingatia kilio cha wananchi. tutaketi chini na bunge ili tuelewane tuwe na mipango ya kutafuta kodi ya kuendesha maendeleo ya Kenya, lakini vile vile tuhakikisha ya kwamba Wakenya wengine wengi wanyonge wasifinywe. Tuhakikisha kwamba there is a balance. Licha ya bunge kupitisha kodi hiyo ya asilimia 16 kwa bidhaa za mafuta mwaka 2013 utekelezaji wake ulikuwa umepangiwa kuanza Septemba mosi mwaka 2016 lakini uliahirishwa hadi tarehe mosi mwezi huu, na kisha kwa mara nyingine tena bunge likataka uendelee kuahirishwa. Kodi hiyo ni moja ya njia za kujaza mapengo kwenye bajeti na upigiwa debe na shirika la fedha ulimwenguni IMF. Kenya inadaiwa shilingi trilioni 5.1 ikimaanisha kuwa kila Mkenya anadaiwa shilingi laki moja. Hadi muda huu unavyoendelea, Shisia Wasilwa, DW, Nairobi.