Doche vele Sema Uvume, zipo programu nyingi tunazopakua katika simu zetu na mara nyingi tunafahamu matumizi ya aina moja tu. Basi leo katika Sema Uvume nitakueleza kwa upana mambo matano ambayo unaweza kuyafanya kwa kutumia programu ya Facebook Messenger. Pia utasikia shindano jipya la ubunifu nchini Tanzania, bila kusahau yaliyovuma mitandaoni. Naitwa Silvia Mwehozi na hii ni makala ya Sema Uvume. Utakuwa unakosea sana ukifikiri kwamba programu ya Facebook Messenger ni kwa ajili ya kuchati tu. Programu hii inapatikana ukiwa na Facebook na unaweza kuipakua katika simu yako. Sasa Facebook wamekuwa wakiongeza matumizi ya programu hii, tofauti na wengi tunavyofahamu. Haya ni mambo matano unayoweza kuyafanya na Facebook Messenger. Kwanza, ukiwa na programu hii utaweza kuwa na mazungumzo ya kikundi, yaani group chats, kama ilivyo kwa makundi mengine katika mitandao. Huku nako unaweza kuongeza marafiki kirahisi. Ukibonyeza kitufe cha groups pembezoni mwa kio cha simu yako, kitakupeleka moja kwa moja katika makundi mengine ambayo tayari yapo, na pia unaweza kuanzisha kundi jipya. Nani angependa kuzungumza na robot badala ya binadamu? Tangu mwezi Aprili, Facebook imeruhusu wafanyabiashara wa nje kuunda mazungumzo ya roboti yanayoweza kukutumia wewe taarifa za habari au hali ya hewa. Roboti hizi pia zinaweza kukusaidia kutafuta hoteli au ndege, wewe ni tu kuelekeza unataka nini. Lakini kabla ya kusonga mbele na kipindi hiki, nilizungumza na mtafiti wa masuala ya usalama wa mitandaoni kutoka Tanzania, Geoffrey Klimba. Mimi kama mtumiaji naweza vipi kutambua mabadiliko yote haya? Kwanza iliweze kutambua kuna mabadiliko, inatakiwa upate alati ya aina fulani na ile alert unaipata ama kwa kutumiwa na service provider ambaye ndio mtengenezaji wa wa hiyo application yenyewe. Atakutumia kwenye simu yako kwamba kuna mabadiliko fulani yamefanyika, wewe utayaona, alafu utapakua na kuweka kwenye simu yako. Matumizi mengine ni kutuma na kupokea fedha ukiwa na debit card. Hii ni ile iliyo na pesa ambayo unaweza kulipa na pesa ikakatwa, basi utaweza kuwatumia pesa marafiki zako wa Facebook, ikiwa tuwa na kadi ambazo taarifa zake zimeambatanishwa kwa akaunti zao za Facebook. Unaweza pia kuomba hela, chagua mtu unayetaka kumtumia hela kisha bonyeza kitufe cha malipo. Hakuna ada za kutuma au kupokea. Je, suala la usalama liko kwa kiwango gani hadi kutuma pesa kupitia facebook messenger? Huyo hapa tena Geoffrey Klimba akisema kwamba unapotaka kutuma basi unaelekeza kiasi fani cha hela kitolewe kwenye kadi yako kiwekwe kwenye, kwenye akaunti ya yule ambayo unataka kumtumia sasa ni kweli swala la usalama limekuwa bado linatia mashaka, hasa ukizingatia kwamba e, mitandao mingi haijaweka usalama ambao unaridhisha. Na usalama kwenye mitandao vilevile ni unaangalia maeneo mawili, mtumiaji mwenyewe na na, na mtoa huduma. Kwa mtumiaji, ukitumia kifaa kama simu au kompyuta ambayo imeathirika na malware, na malware wengi wameandaliwa kwa ajili ya kuiba taarifa za kifedha, basi utaibiwa. Sasa watu wanapoibiwa kwa staili hiyo, kweli wengi wanakuwa na, na na mashaka, lakini niseme tu kwamba kinachotakiwa ni kuhakikisha kwamba kifaa chako unachotumia kwa ajili ya kufanya miamala yoyote online kiwe salama, kisiwe na malware. Huduma ya mtandao ni huduma nzuri sana na inarahisisha mambo mengi. Msikilizaji, sifa nyingine ya programu hii ni uwezo wa kupiga simu za video kwa marafiki zako. Sharti kubwa ni uwe umeunganishwa na wifi. Na sifa ya tano ni uwezo wa kucheza michezo mbalimbali, yani games. Tunafahamu kwamba wengi mmekuwa na uraibu wa michezo ya kielektroniki sasa unaweza kucheza ukiwa na programu hiyo. Hayo ni mambo matano ambayo unaweza kuyafanya kwa kutumia programu ya Facebook Messenger. Nchini Tanzania, Tume ya Sayansi na Teknolojia COSTECH kwa kushirikiana na mfuko wa ufadhili wa maendeleo ya ubunifu HDIF pamoja na serikali ya Uingereza wameanzisha shindano la ubunifu linaloitwa Mawazo. Joseph Everest ni mkuu wa timu kutoka HDIF anatueleza lengo la shindano hilo. Tumeanzisha sasa hivi kwa ajili ya kutoa fursa kwa watu wenye mawazo ya kusaidia kutatua baadhi ya tatizo mbalimbali kwenye jamii, lakini tunajua kabisa kwaa kuna um, mawazo chanya huko kwenye jamii. Vijana wana mawazo ambao, lakini hawana uwezo wa kuweza kumanage nani fund kama hii kwa wanakosa fursa ya kufikisha mawazo yao na kupata nani ufadhili. Kwa hiyo tumesema tukaribishe mawazo ya kubuni mbinu mpya kufikia, um, hao vijana. Kwa mfano mtu atakaye, um, apply, atatuambia kwa mfano anataka ku, uh, kubuni, tuseme labda ni shindano kwa, unaweza ukasema shindano, kwa mfano vijana ambao wanataka kusaidia walimu kwa ajili ya Boresha ufaulu madarasani au kwa ajili ya kusaidia wanawake vijijini kulese kunyonyesha ni, huyo ni huyo ni mfano. Hii ni fursa ya kipekee kwa vijana kuja na mawazo ya kuleta utatuzi wa matatizo yaliyoko katika jamii hasa vijijini. Mawazo yatakayowasilishwa yatachujwa kwa vigezo mbalimbali mbali. Mshindi wa kwanza ataibuka na kitita cha shilingi za Kitanzania milioni tano. Milioni mbili na nusu zitakwenda kwa mshindi wa pili, na watatu ataondoka na milioni moja na nusu. Haya, sasa kijana chakarika, kisha uketi chini na ubuni wazo lako, ili uweze kujishindia fedha hizo. Msikilizaji, kama umegundua, hasa wewe mtumiaji wa WhatsApp, ni kwamba vile vya emoji vimeongezeka ukubwa. Je, unafahamu ni kwa nini programu zilizoko katika simu yako baada ya muda fulani zinatakiwa kufanyiwa update? Basi baada ya mimi kufanya hivyo kwa WhatsApp, niliona vya emoji vimekuwa vikubwa kweli kweli, na kiukweli vinapendeza, hasa kile cha kutoa macho. Tumalizie makala hii, msikilizaji, na yaliyovuma mitandaoni wiki hii. Josh Combes ni kijana mwenye miaka ishirini na tisa, mkazi wa London, Uingereza. Josh ni kinyozi anayewasaidia watu maskini kwa kuwanyoa bila malipo. Amekuwa maarufu Instagram baada ya kuweka picha zake alizowanyoa watu mitindo mbalimbali mbali. Hadi sasa amepata wafuasi zaidi ya laki moja katika ukurasa wake ni sehemu ya kampeni yake na marafiki zake ambao wanatumia hashtag ya do something for nothing, yani fanya chochote bila malipo, yenye lengo la kuhimiza watu kuwasaidia wengine kwa njia yoyote ile wanayoweza. Josh hutembea na vifaa vyake kwa begi lake mgongoni na akiwa mitaa ya jiji la London. Anasema akiwaona watu wasiojiweza anawaeleza kuwa yeye ni kinyozi na angependa kuwakata nywele. Wakimwamini basi, Josh anatoa vifaa vyake, kisha anaanza kazi I Ninamwendea mtu, ninazungumza naye kibinadamu, na wakati na mnyoa, kunakuwa na ukaribu, na utamwona mtu anakuwa wazi na kuanza kuzungumza na wewe juu ya maisha yake na matatizo yanayomkumba. Unamwonyesha mwonekano wake katika kioo na anakuwa rafiki yako like Josh amevuma sana mitandaoni. Wengi wamesifu harakati wa zake, wakisema kwamba ni jambo jema na linalotia moyo. Unaweza pia kumtafuta Instagram ukaona kazi zake kwa jina la Josh Combres. Haya basi, msikilizaji, ni vyema kujiuliza, je, kwa nafsi yako unasaidiaje watu wengine? Hadi hapo sina la zaidi. Ulikuwa ukisikiliza Sema Uvume. Naitwa Silvia Mwehozi, hadi wakati mwingine.