DW. Kinagaubaga. Msikilizaji, kama ulivyo utaratibu wa kipindi cha Kinagaubaga ni kuhoji mambo muhimu, lakini safari hii tumempata Mheshimiwa Zito Zuberi Kabwe. Yeye ni kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo, amebahatika kutembelea sauti ya Ujerumani. Karibu katika kipindi hiki. Asante sana, nashukuru sana. Kwanza tuanze na mambo ya nyumbani Tanzania, unaizungumziaje? Vita dhidi ya rushwa ambayo inaendelezwa na rais wako, rais wa Tanzania mheshimiwa John Pombe Magufuli, ilikuwa ni rahisi sana mwanzoni kuweza kudhani kwamba kuna vita dhidi ya rushwa ambayo inaendelea e, nchini. Lakini baada ya miaka mitatu ya utawala wa rais Magufuli na serikali ya awamu ya tano chini ya chama cha mapinduzi, tumegundua kwamba huko nyuma rushwa ilikuwa inawafaidisha ina watu wengi e, sasa hivi sio kwamba rushwa ina inapiganwa bali e, urefu wa watu wanaofaidika na rushwa umepunguzwa lakini rushwa iko pale pale, na hilo linathibitishwa na hata taarifa ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali ambayo imetolewa hivi karibuni, kufuatia tofauti ya fedha ambazo hazikuonekana wakati mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali anakagua mahesabu ya serikali mwaka jana, ambapo imekutwa kuna hoja za ukaguzi za zaidi ya shilingi trilioni mbili nukta nne katika taarifa yake. Kwa mfano, bunge linapitisha bajeti halafu serikali inakwenda inabadilisha matumizi ya fedha hizo. inamaana kwamba bunge linakuwa halina maana yoyote. Au unakuta eh, labda mf, kwa mfano ofisi ya Rais imetengewa kutumia labda shilingi bilioni mia moja alafu bajeti inakwenda kuongezeka mara sita zaidi mpaka bilioni mia sita au mpaka bilioni mia tisa Maana yake ni kwamba kuna matumizi ambayo hayafuati sheria ya fedha ambayo yanafanyika. Na kwa vyote vile ni kwamba rushwa bado ipo katika nchi yetu. Juhudi zilizopo hamzioni, maanake imekuwa ikionekana au ikielezwa kwa wapinzani, mnapinga kila kitu. Kuna lip service, sio so, juhudi ambazo zinafanya mabadiliko makubwa, kwa Kiingereza wanasema transformation. Kinachofanyika sasa hivi ni kubadilisha wala rushwa na sio kuondoa rushwa kabisa. Kwa, kwa mfano, hayo mkiniki, una serikali ambayo inajitanabaisha eh, kwamba inapambana na rushwa lakini unakuta serikali hiyo inaingia mkataba na kampuni ambayo ndani ya siku mbili inagundulika kwamba kampuni hiyo ni hewa, haina bank account, haina wanasheria, haina ofisi, na inaendeshwa na mtu ambaye amekuwa na rekodi ya ya kukamatwa kwa kwa criminal offenses katika nchi yake. Nazungumzia hii kampuni ambayo ya Kenya, Kenya iliyohusika kununua korosho. Sasa unajiuliza kazi ya taasisi kama usalama wa taifa ni nini? Kama haiwezi kufanya upekuzi, wanaita due diligence, kwa mambo kama haya, unaweza ukajikuta kwamba unaingia eh, hasara ya zaidi ya shilingi bilioni mia nne kwa sababu tu umeingia makubaliano bila kufuata bila mu, kwa, kutazama bila kupekua, na unajikuta kwamba nchi inaweza kuwa imetapeliwa kufuatana na suala la korosho ambalo limetokea hivi karibuni. Kwa hiyo hamna la kujivunia, isipokuwa tunaona namna gani ambavyo uchumi wa nchi yetu uendeshwi kwa misingi inayostahili. Ninyi wapinzani, kipi ambacho mngeweza kukifanya tofauti na hiki ambacho Rais Magufuli anakifanya sasa? Tungefanya tofauti sana. Kwanza, tunapaswa kufanya mabadiliko makubwa ya, ya uendeshaji wa nchi yetu, na mabadiliko hayo lazima yaanze na mabadiliko ya katiba, kwa sababu bado katiba ambayo inatumika kuendesha nchi sasa hivi imeweka mamlaka makubwa sana kwa mtu mmoja anayeitwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa na kujikuta kwamba rais atashughulika na korosho, rais atashughulika na vikokotoo, rais atashughulika na sijui watu ambao mauaji ya, ya, ya, ya watoto chini, rais atahusika na kila aina ya vikorombwezo katika nchi. Hamna mtu mwenye uwezo mkubwa kiasi hicho, kwa sababu nchi ni kubwa na unahitaji kushusha mamlaka kwenye taasisi mbalimbali. Tugusie kidogo masuala ya uchumi. Jitihada za rais kulinda rasilimali za umma hasa madini, na hivi punde Ikulu imesema Barrick, kampuni ile ya uchimbaji madini, itatoa dola milioni mia tatu kama kifuta uchumba, lakini upande wenu upinzani mmekuwa mkionyesha wasiwasi, kwa nini? Hiyo ni hadithi tu hizo. Mara ya kwanza tungehitaji kupata waandishi wachambuzi wa, wa kuweza kuona ni mara ngapi kumekuwa na front pages, habari za mbele za magazeti, zenye habari hiyo hiyo. Toka mwaka elfu mbili na saba tumepewa habari ya b kutoa kishika uchumba cha dola milioni mia tatu, lakini kumbuka kwamba mwanzoni serikali ilisema kwamba tunawadai kampuni ya kampuniy zaidi ya dola za Kimarekani bilioni 194 ambao ni zaidi ya trilioni 400. Sasa hivi wanasema kwamba ni dola milioni mia tatu, lakini hazijaingia kwangu. Mimi naona kwamba hii ni danganya toto tu, kwa sababu toka serikali hii iingie madarakani uwezo wetu kama nchi kupokea mitaji kutoka nje kwa maana ya uwekezaji kutoka nje umeporomoka kutoka asilimia tano ya pato la taifa mpaka asilimia mbili ya pato la taifa na ndio maana sasa hivi naona bei ya shilingi inatetereka kwa sababu hakuna dola za kutosha zinazoingia nchini. Mauzo yetu nje kwa bidhaa za viwanda yameporomoka kwa asilimia hamsini mwaka jana, kwa sababu ya maamuzi mabovu yanayohusiana na zao la korosho. Tumepoteza zaidi ya dola za kimarekani milioni mia tano kama mapato ya fedha za kigeni, kwa sababu serikali ilisema kwamba tutanunua wenyewe korosho na tuta zibangua hapa hapa nchini. Kwa matokeo yake, wamejikuta hawana uwezo wa kubangua, wanatafuta watu wa kununua. Sasa hivi soko limeingiliwa kwa sababu korosho ya Tanzania inauzika kati ya Novemba, Desemba na Januari. Baada ya tu ya kuanza Februari, korosho ya Nigeria, korosho ya Benin, korosho ya Indonesia, korosho ya India, korosho ya Ivory Coast, korosho ya Guinea Bisau zinaingia sokoni kwayo. Matokeo yake ni kwamba Tanzania ikiingiza korosho kwenye soko sasa hivi, bei ya soko la dunia itaporomoka sana, kwa sababu ya wingi wa korosho ambao tunazalisha. Wanasema labda upinzani hauna subira, amtaki kusubiri mambo. Kwa mfano hata hili la barik, ni fedha ambazo zimeahidiwa. Wasiwasi wenu ni nini? Miaka mingapi sasa kwa sababu eh, nini ambacho kimepelekea hata hilo swala la bariki kuweza kuwepo? Na sio kweli kwamba wapinzani hatuna subira. Tunaelewa kikawaida, serikali yoyote duniani inapochukua maamuzi magumu ya kujenga uchumi. Na hata mtu mgonjwa unaambiwa kwamba eh, ukiwa na umwa malaria ni lazima unywe, kwa mfano kipindi kile, chloroquine ambayo ni dawa chungu, watu walikuwa wanaikimbia. Lakini ukinywa chloroquine, unakunywa na panado za kupunguza maumivu. Serikali inapaswa sera ngumu za kuleta mabadiliko makubwa ya kiuchumi na wakati huo huo kuwe na sera ambazo zinapunguza maumivu. Takupa mfano Sudi, kati ya mwaka elfu mbili na saba mpaka mwaka elfu mbili na kumi na mbili watanzania milioni moja waliondolewa kwenye dimbwi la umaskini kwa sababu ya sera za wakati ule, wakati ule wa MKUKUTA na kadhalika. Lakini kati ya mwaka elfu mbili na kumi na tano toka serikali ya Magufuli ingia madarakani mpaka mwaka elfu mbili na kumi na nane watanzania milioni mbili wameingia kwenye dimbi la umaskini, na hizo takwimu zangu ni takwimu za Benki ya Dunia. Mbali na hilo, swala la upinzani dhaifu, mgogoro wa CUF wenyewe kwa wenyewe wanagombana. Pia kuna mambo ya kuhamahama vyama, ndani ya chama chako kuna watu wamehama kwa kile wanachosema kuunga mkono juhudi kwenda chama cha Mapinduzi. Unalizungumziaje? Kwanza, ni kawaida katika demokrasia watu kuhama vyama. Jambo ambalo si la kawaida na katika nchi yetu haswa ni watu ambao wamepewa dhamana na wananchi, kubadilisha vyama vya siasa na kwenda kuomba dhamana zile zile. Hili ni jambo ambalo ni jipya katika historia ya nchi yetu. Ni siasa za tumbo, ni siasa za kutaka kupata security ya kuendelea kuwa mbunge na vitu kama hivyo. Naomba nimalize, nimalize sasa hivi Jamii ni moja, jamii inapata viongozi ambao wanatokana na jamii. Hayo ni matokeo ya siasa zetu ambazo hazina idiolojia, hazina itikadi. Lakini pili, eh, kuna hili swala la CUF ambalo umeniuliza. Mimi binafsi nasononeshwa sana na mgogoro wa, wa, wa CUF, kwa sababu chama cha CUF ni, ni chama pekee katika nchi yetu ambacho kimeukaribia kabisa kupata dhamana ya kuongoza sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Chaguzi baada ya chaguzi, tumeona Zanzibar chama cha CUF kikiwa ama kinashinda au kikiwa kimeshindwa kwa nafasi ndogo sana. Kwa hiyo naamini kwamba E, watu wa CUF na hasa katibu mkuu wa CUF Maalim Seif Sharif Hamad ataendelea kuhakikisha ya kwamba anapigania haki za Wazanzibari ili kuhakikisha kuwa Zanzibar inapata viongozi ambao wananchi wenyewe wamewachagua na sio viongozi ambao wanakuwa wanawekwa na, na, na, na watawala wengine na hasa hasa watawala kutoka Tanzania bara. Ni kiongozi wa ACT Wazalendo Zito Zuberi Kabwe ambaye ametutembelea hapa studio za DW Bonn lakini kubwa anazungumza katika kipindi cha Kinagaubaga. Nikutakie kila la heri katika Safari yako ya kisiasa asante. Sana, na asante kwa kushiriki kipindi hiki. Nashukuru sana.