Deutsche Welle. Kinaga Ubaga. Mpenzi msikilizaji wa DW popote pale ulipo, jina langu ni Mohamed Khalef na kwa mara nyingine tena tunakukaribisha kwenye Kinaga Ubaga. Na hivi leo ambaye amekalia kiti cha Kinaga Ubaga ni Tom Japani, ambaye ni mkurugenzi wa redio Maisha nchini Kenya. Karibu sana Tom. Asante sana Halef, yeah. Naam, labda ya jambo la mwanzo ambalo msikilizaji ngependa kujua ni kwamba nini ambacho kina uhusiano baina ya safari yako na kuja kwako hapa, kipi ambacho Kenya, Afrika Mashariki, tasnia ya habari inafaidika? Uh, muhimu zaidi ni kwamba tumekuja kuangalia, je, teknolojia ama dijitali hasa changamoto zake katika mataifa ya bara la Afrika ni yepi, na ukiangalia ni kwa sababu kwamba utangazaji wa habari kwa nafasi kubwa sana unaelekea katika mitandao, na utapata kwamba kwa wale ambao bado wanafanya wanafanya matangazo yao na kuwapeperusha kwa njia ya kitamaduni ama inakuwa vigumu sana kuwafikia watu wengi hasa vijana wanaokuwa kwa kasi. Unakusudia njia za magazeti, njia za magazeti, televisheni na redio no. Bila shaka hili ni swala muhimu sana, ni uhalisia kuhusu maisha ambayo tunaishi katika karne hii. Swala ambalo inaulizwa ni kwamba kwa namna gani watu wanaamini ripoti ambazo zinatumwa kupitia mitandao inapolinganishwa na imani yao kwa ripoti ya ambazo zinatumwa kupitia vyombo vya kale tunavyoviita vya habari, televisheni, gazeti na redio. Changamoto iko kubwa sana, kwa sababu vigumu sana kwa wale ambao tunawita wahariri kuweza kufuatilizia na kuhakikisha kwamba kweli taarifa hizi ni za kweli. Ila tunachojua ni kwamba wengi tumeiga ufanyikazi ama utendakazi wa kutoka ng'ambo, Ulaya mliko huku nyinyi. Uh, njia za kupeperusha matangazo yetu kwa redio, gazeti na televisheni vyote hivyo tumeviiga kutoka ng'ambo. Na mtindo wa sasa ni kwamba lazima tufikishe haya yote ambayo tunayakusanya kama taarifa katika vyombo hivi. Lakini changamoto kubwa zaidi ni kwamba kuna wale ambao kwa njia moja ama nyingine labda hawasi tasnia yao hii hawakwenda ya chuo kusomea haya lakini tayari wameshachukua nafasi katika ile mitandao na wanapeperusha taarifa kwa wingi na kwa haraka zaidi. Uh, ila tu kwamba mara nyingi utakosa kujua kwamba ukweli uko kwa wapi, maanake kila mtu hasa uki, ukizingatia masuala ya siasa, utapata kuna pande mbili ama tatu katika nchi, na kila pande inasukuma uh, yale ambao wanayaamini kwamba yao wao ndio ukweli Laki, mm. Lakini katika hali ya kawaida hata hivyo, vyombo vinavyoitwa vyombo vikongwe vya habari, magazeti, redio na televisheni vinakuwa na mrengo ya kisiasa. Kwa hivyo anapokuwa mwandishi wa mtandao wa kijamii Facebook, Twitter, Instagram au njia nyingine yoyote ile, naye pia akaegemea mrengo wa kisiasa, bila shaka si kosa. Ni kweli, ila kwamba katika vyombo hivyo ambavyo tunaviita vyombo tamaduni ni kwamba ukweli ni kwamba kuna wale ambao wata watachukua majukumu kwamba hili kuhakikisha, kwamba ni jukumu lako kuhakikisha kwamba taarifa inayotolewa ni ya kweli, taarifa inayotolewa haijaegemea upande wowote, licha ya kwamba tunajua kwamba uh, kila chombo kinaegemea nafasi moja ama nyingine. Unakusudia pana kuwa na watu ambao wamebeba dhamana, kwa maana nini? Kwa maana ya wahariri nini, nini maana ya dhamana unavyokusudia katika vyombo vya habari vinavyoitwa ni vikongwe vya kitamaduni. Dhamana ndio hiyo ambayo umehitaja wewe, kwamba kuna kuna ngazi tofauti. Naam, kuna yule ambao ni ripota atakwenda kuzitafuta zile habari, atazileta zitapitia kwa mhariri wa kwanza na labda mhariri wa pili. Kwa hivyo kuna nafasi kubwa ya zile taarifa kuwa na ukweli, kwa sababu anachofanya yule mhariri ni kuhakikisha na kupiga simu na kuhakikisha kwamba lililosemwa ni kweli, na mara nyingi wanachukua fursa hata ya kupigia upande ule mwingine. Je, wamesema hivi hawa? Je, ni kweli, ama nyinyi mnasemaje kuhusu taarifa hii ambayo tumeipokea sisi? Ndipo ukienda, ukichapisha ile taarifa, unaipata tunavosema kwamba iko balanced. Lakini kwa wale ambao ni vijana wengi ambao wamekwenda mitandaoni na mablogi na vlogi, taarifa wanazoziweka katika mitandao Kusema kweli nyingi hazina balansi yoyote ama uhalisia wa mambo yalivyo. Uh, umezungumza dhima moja ya ya, ya, ya mitandao mawasiliano kupitia mitandao ya kijamii na habari katika ulimwengu, lakini uh, dhima kubwa kuliko zote mi, ni vyombo vya habari, uhuru na maadili. mm -hmm. Kwa namna gani pana uwiano wa vitu hivi, hasa katika nchi yako Kenya? Kwamba kwa mfano vyombo vya habari vipo vingi vya kutosha. Mm. Je, uhuru wa kutosha mnao? Na kama uhuru mnao wa kutosha, je, maadili yanafuatwa ya kazi yenu? Uhuru niseme kwamba ukilinganisha na mataifa mengine ya Afrika Kenya, upo uhuru tena mkubwa sana, ila auwezi, uh, uh, uwezi tosheka na uhuru ukiupata, maanake wengi kama binadamu tuna, tunataka tupate asilimia mia moja ya uhuru, kwamba tunaweza kifanya hiki, ila kwamba tunaweza tuna, eza, tuna tunaifanya kulingana na tajriba tuliyo nayo uh, kisomo cha tasnia hiyo ambayo tunaifanyia kazi, na kwamba kila tunachokifanya tutakifanya kuzingatia maadili ya utangazaji wa habari. Nikishasema hivyo, niseme tu kwamba nchini Kenya kuna changamoto nyingi uh, kwa sababu tumeona mwaka uliopita na hata mwaka huu uh, serikali ikijaribu njia nyingi moja baada ya nyingine ya ku, kukanyagia uhuru uh, kukanyaga uhuru wa habari, uhuru wa habari. Mm -hmm. Na utapata kwamba wamepitia njia nyingi sana uh, njia moja ni ku, ku, ku, kupitisha miswada bungeni ambayo uh, inakiuka uh, uhuru wa habari uh, wa wana habari ama kutangaza wa vyombo vya habari na njia nyingine ni kuvinyima vyombo ambavyo mara kwa mara vinaingilia sera za serikali ama kuikosoa serikali, kuvinyima matangazo ya, ya, ya biashara. Sasa swali linalokuja kwamba vipi tuja sasa upande wa, wa maadili huo, ni namna ambavyo uhuru wenu, kwa mfano nyinyi waandishi wa habari, wanahabari Kenya, unapata changamoto, lakini miongoni mwa vitisho ambavyo vinamkabili mwandishi wa habari hivi sasa hakimo katika mikono ya serikali au makundi ya uhalifu wa kupangwa lakini vimo miongoni mwa waandishi wa habari wenyewe wenyewe, wanapokuwa hawafuati maadili kwenye kazi yao. Kwa namna gani ukosefu au kuto kufuata kwa maadili ni kitisho kwa uandishi wa habari nchini Kenya? Kwangu mimi sidhani ni tatizo kubwa sana nchini Kenya, kwa sababu ziko taasisi no. uh, Media Council of Kenya ambayo imefanya kazi kubwa sana na vyombo vyote. Tunafanya kazi karibu sana na taasisi hii na imechukua hatua kwa wale ambao ni wanahabari wapotofu. Ha, imechukua hatua hata dhidi ya vyombo vya habari kadhaa, na kwa nafasi kubwa utapata kwamba wengi wanafanya kazi ndani ama kulingana na uh, maadili ambayo yapo, misingi ya habari, misingi ya habari. Ndio tukaribie mwisho wa mahojiano haya, mazungumzo haya nawe Tom Japani, na tujaribu kuangalia swala la nini baada ya hapa, nini mwisho wake? Nini matokeo ya kazi ambayo unaifanya? Nini matokeo ya mikutano kama hii ya kimataifa ambayo unahudhuria? inatoa thamani gani kwa kazi yako, kwa tasnia yako ya habari, katika taifa lako la Kenya? ni mara nyingi ukienda kuwasikiza wenzako na kupata yale mawaidha ama mawili matatu ambayo wanawapitia wao, unajifunza mengi ambayo unakwenda nayo, kwenda ku Uh, kusawazisha unakotoka, lakini kikubwa kwangu mimi ni kwamba kama shirika sisi tuna mpango wa kufungua stesheni mpya na stesheni hii uh, tunapania kufungua stesheni ambayo ni stesheni ambayo inam, inamfikia zaidi kijana wa Kiafrika popote alipo, ya no? Kimataifa uh, ki katika ubunifu nam nam. Uh, lakini kumfikia labda kijana wa Afrika Mashariki na Afrika nzima kwa tunakusudia kwa... kwa njia ya simu nama, kwa njia ya video na kwa... katika maendeleo yote ya kiteknolojia. Tumekuja kujifunza ni kipi ambacho tunaweza kifanya tukamfikia kijana kupitia redio lakini kupitia vyombo vya kiteknolojia vya kisasa nam tom japani ni kushukuru sana kabisa mkurugenzi wa Redio Maisha kwa kuwa sehemu ya Kinagabaga video. Heri ikutakie katika, asante sana, nashukuru sana sanana mpenzi msikilizaji, ni kushukuru naye pia kwa kutusikiliza. Naitwa Muhamed Helef, kwa heri hadi mara nyingine.