DW, mtu na mazingira. Mto wa Nairobi ulio na vijito kadhaa huko katika hali mbaya, na harakati zinaendelea kuusafisha. Chanzo chake ni eneo la Mlima Kenya. Mamlaka ya usimamizi wa mazingira nchini Kenya ya NEMA imekuwa ikibomoa majengo yaliyoko ukingoni mwa mito kama hatua ya kwanza ya kubadilisha mandhari ya jiji. Katika harakati kama hizi, vijana waliokuwa wahalifu sugu mtaani Korogosho wameamua kuwa mfano na kioo katika jamii kwa kuyasafisha mazingira na kutengeza bustani ukingoni mwa mto Nairobi. Makala ya mtu na mazingira hii leo inaangazia juhudi za vijana za kuyabadili maeneo ya kingo za mto Nairobi eneo la Korogosho na maisha yao kwa jumla. Mimi ni Thelma Mwadzaya. Karibu daraja la Korogosho, ndiko unakopita mto wa Nairobi hufikapo mtaani Dandora. Kwa lugha ya mtaani, neno Korogosho lina maana ya msongamano, ambao ni dhahiri, kwani vijumba vya mabati na mbao ndio vingi kila unakotazama. Eneo la kulia lina nyasi na bustani la kijani kibichi linalovutia. Ndiyo mandhari unayokutana nayo kuliko kuwa jaa la taka. Ijapokuwa mto Nairobi siyo nadhifu na maji yake siyo salama, angalau mazingira yamebadilika. Sasa wakazi wanaweza kubarizi, hali ya hewa ikiridhia. Ifahamike kuwa nusu ya wakazi wa jiji la Nairobi wanaishi kwenye mitaa ya mabanda inayofanana kama vile Korogosho, Mkuru kwa Njenga, Mkuru Kayaba, Mathare na Kibera. Ni jambo la kawaida kuwaona baadhi ya wakazi wakimimina taka kwenye mto wa Nairobi huko Korogosho bila hofu yoyote. Hii ni kwa sababu hakuna mfumo maalum wa kuzoa na kutupa taka. Chanzo cha mto Nairobi ni eneo la mlima Kenya na ni sehemu ya mto Sagana na Tana ambao ndio mrefu zaidi nchini Kenya. Hata hivyo, mto huo ukiwasili Korogosho hautamaniki. Hilo ndilo liliwasukuma vijana waliokuwa waalifu mtaani humo kulisafisha eneo la ukingo wa mto na kuunda bustani la kubarizi. Mradi wao ulianza mwaka uliopita wa 2017 kwenye daraja la Korogosho. Fredrik Okinda ni mwanachama wa kikundi cha Comb Green kinachowaleta pamoja vijana waliokuwa wahalifu sugu mtaani Korogocho, ambao sasa wamekumbatia shughuli za kusafisha kingo za mto Nairobi. Hii daraja ikijengwa, sisi ndo tulikuwa kama security youths, tulikuwa tunangoja hizo machuma, watu wasikuja wakwai waibe. So venye hiyo daraja iliisha, tukakaa tena na tukakaa chini, tunazidi tu kulusu mayouths, unaona Tukajiuliza, sisi kama mayouth tufanye aje? Tukakuja na idea ya kutengeneza ka park, mini park inaweza inawezaleta mayouth pamoja, wasahau wa, wa, wa na vitu zingine wenye walikuwa wanafanya kitambo ya ujizi, na hii mradi yenyewe imekuja kusaidia vijana sana. Aa, wasichana wetu pia walikuwa naendaga tutaao kujiuza, walikuja pia si tukaungana nao. Katika kipindi cha tangu mwaka elfu mbili na kumi hadi sasa vijana wasiopungua ishirini waliuawa kwa kupigwa risasi walipopatikana wakiiba mtaani humo. Hilo liliwafanya kushika sikio na kuamua kuifuata njia ya sawa na kuuasi ukora. Hii ni mara ya nne kwa serikali ya Kenya kujitahidi kuusafisha mto wa Nairobi na jiji zima kwa jumla. Mwaka 2009 marehemu waziri wa mazingira John Meshuki alimwagiwa sifa kwa kuufufua mto Nairobi uliochafuliwa na kinyesi na taka za viwanda. Tatizo bado lipo miaka kadhaa baada ya kifo chake. Awamu ya kwanza ya mradi wa kuusafisha mto huu ilianza mwaka 2007 kwa gharama ya shilingi bilioni 16. Mwezi Aprili mwaka huu, rais Uhuru Kenyatta aliamuru shughuli hiyo kufanyika ili kuunusuru mto wenyewe na jiji la Nairobi linalokabiliana na milima ya taka. tunaendelea na mchakato wa kuyabomoa majengo yaliyoko kwenye kingo za mito. Nyote mnajua fika kwamba hili husababisha mafuriko na matatizo mengine yanaowapa dhiki wakazi wa Nairobi. Kwa hiyo tutaendelea hata hivyo, nawahakikishieni kuwa wote waliotoa vibali vya ujenzi kwenye maeneo hayo watachukuliwa hatua za kisheria. Mwaka elfu mbili na moja na elfu mbili na tatu juhudi kama hizo zilipewa kipaumbele, ila bila mafanikio. Hata hivyo, vijana wa kikundi cha Com Green cha Korogosho wanaonekana kufanikiwa. Vijana hao waliokuwa wahalifu walisaka ushauri wa mwanamazingira na mwanaharakati Sam Dindi ambaye amekuwa akiwaelekeza kuhusu njia mbadala za kuubadili sura ukingo wa mto Nairobi yeye amesomea mazingira na aliwahi kufanya tathmini ya mbinu mujarab za kufufua maeneo ya kingo za mto akiwa katika chuo kikuu cha Moi, na anaelezea kilichomvutia na kikundi hiki. Kuna sehemu moja ya mto ulikuwa jalala kitambu watakataka. So aliweza kulipesha o jalala saizi likawa park. So wakatoa takataka huo vundo wote, wakapanda nyasi. So kwa sasa ni, ni sehemu ya, ma, ya mapumziko wa kinamama wakitaka kusuka vijana wakitaka badala ya kuenda kutembea na kadhalika, wanakaa wana pale wakiongea stori zao. askari hilo ku, ni kama mita mia mbili hamsini itakuwa na amani, akutakuwa na ujambazi, akutakuwa na lolote. Kwa sababu, utunzaji wa mazingira unakupa, unakupa amani moyoni unakupa amani akilini. Ni amani hiyo ambayo vijana wa Com Green wanaisaka katika maisha yao ya binafsi. Wengi wao walikuwa wezi sugu, lakini sasa wameacha. Je, hali halisi ni ipi? Nilipokutana na baadhi yao, haya ndio walionielezea. Kwa majina, naitwa Christopher Waidhaka, mimi ni mkaaji, nami ni mzaliwa wa hapa Korogocho. E, tuliambiwa, tuliulizwa kaa tunaweza kuwa tukichunga matirio, tukakubaliana hapo, ndo tuka kila mtu akaanza kupata idea ya kufanya kazi na kupata kukula jasho yake, mbali kwenda kunanganya mtu mwingine. Kabla hapa, mimi nilikuwa mimi nilikuwa mwizi. Mimi siwezi kudanganya, huyu ako hapa kando, alikuwa na ndugu yake mwingine ako pale nyuma, tulikuwa pia na ndugu yake, wote alipotelea kwa crime. Mimi ni wale marafiki nilikuwa nao wote, bila kudanganya, wote waliaga. Mimi ndo nilikuwa mdogo kwa hiyo kikundi. Kwa majina naitwa Robert Mushiri, mkazi wa hapa anaishi tu hapa Korokocho, ya anafanyaga mjengo kuna kaash pale juu yenye tunajaribu kujisukuma maisha nayo. Saa mchana inabidi tumeenda kutafuta mjengo juu tuwezitoshea hapa wote. Tukirudi tukiona kitu tunashea walifu. sijakaa sana mi kwa ajuiaa, imeenda na kesi tatu kufungwa, nikafungwa Nairobi West. ilikuwa alama kwenye shingo hii, ni risasi tu nikiwa tu kwa hii kwa hii indastri yetu ya kutafuta kapoteza marafiki wawili eh. Lini ilitokea lini? Ya last year eh, hata bado saijapona. Poa. Vijana hawa wameacha uhalifu na kukumbatia juhudi za kusafisha mto Nairobi kwenye eneo la Korogosho. Mto Nairobi unafuata njia ipitayo katikati ya jiji la Nairobi. Maji yote ya bonde la mto jijini Nairobi yanakusanyika eneo la mashariki na kukutana na mto Athi kabla ya kuelekea kwenye bahari ya Hindi. Mito ya jiji la Nairobi inatatizwa na taka za kinyesi na viwanda zinazotupwa kiholela. Katika msimu wa mvua, hilo husababisha mafuriko na mto kuvunja kingo zake. Juhudi za vijana kikundi cha Kong Korogosho zina azma ya kulitafutia suluhu tatizo hilo. Hata hivyo, zipo changamoto kama anavyoeleza Moses Mushina Muteru. Mzee Muteru ana umri wa zaidi ya miaka hamsini, ila maisha yake yote yamezongwa na uhalifu. Kwa sasa ameacha ukora na ni mmoja wa waelekezi wa vijana wa com green. Hapa anaweka bayana changamoto wanazokumbana nazo kulihifadhi eneo la ukingo wa mto Nairobi mtaani Korogosho. Tuko na shida ya mashini ya kukata hii nyasi. Tunateseka kwa sababu ikiwa kubwa tunaiachilia tu ikanyanga kanyango dirudi chini na istahili kurudi chini. Hii nyasi inatakiwa kukatua, baada ya wiki mbili inakatwa pale. Hapa kwa daraja tuna tanki moja ambayo tulipa tuachiwa na NYS kwa ni ya kusafisha, tunasafishanga mapikipiki ile. Kitu tuko naye ni shida moja, ni mashini ya car wash. Hivyo tungeomba mudhamini wote ambao anaweza kujitolea kutununulia hiyo nini hiyo mashini. Wanachama wa kikundi cha Com Green tayari wamewasilisha pendekezo kwa gavana wa kaunti ya Nairobi, Mike Mbuvi Sonko, kutaka kushirikishwa na mipango ya kuufufua mtu Nairobi kwa jumla, kwenye maeneo mengine kadhalika, msaada wa nyenzo mipango hii ya kikundi cha Comgreen cha Korogosho inaoana na ile ya mamlaka ya usimamizi wa mazingira nchini Kenya, NEMA, inayosimamia mradi wa kuwashajiisha wakazi wa bonde la mito ya Nairobi kufufua na kuhifadhi eneo hilo. Mradi huo ulioko kwenye awamu ya majaribio utatumika kama mwongozo kwa maeneo mengine ya nchi le za tovutia NEMA dhamira ni kuwasogeza karibu wakazi na harakati za kuhifadhi mazingira ya kingo za mito. Hadi hapo msikilizaji, hatuna cha ziada kwenye makala hii ya mazingira. Tumeangazia juhudi za kulifufua na kulihifadhi eneo la kingo za mto Nairobi nchini Kenya. Mimi ni Thelma Mwadzaya, kwa heri.