Anatafuta ugomvi mkubwa na wawekezaji wa, wa sekta ya madini na serikali za nchi zao na mashirika ya kifedha ambayo yame, yameshiriki sana katika kutengeneza sheria na taratibu za madini katika Tanzania kama zilivyo. Kwa nini unase, un, unasema anatafuta tatizo ama mgogoro? Nifafanue kidogo kwanza kabla ya sijaenda kwenye sheria kwa sasa hivi mgodi pekee una ambao mchanga unapelekwa Japan ni mgodi wa Buliangulu, na mgodi wa Buliangulu sehemu ya mchanga inapelekwa Japani kwa sababu mgodi wa Buliangulu ni mgodi pekee ambao unatoa madini ya aina tano. Unatoa dhahabu, ndio maana unaitwa mgodi wa dhahabu wa Buliangulu. Unatoa madini ya cobalt, unatoa madini ya ya, ya, ya silver fedha unatoa kopa, unatoa na cadmium, unatoa madini mengine ya aina nne sasa. Kiwango cha processing kinachofanyika pale Bulyanhulu ni uchenjwaji wa dhahabu tu, ni processing hayo madini mengine manne yanapelekwa Japani, kwa sababu hakuna vinu au viwanda vya kufanya smelting pale pale Bulyanhulu au katika sehemu nyingine yoyote katika Tanzania na katika Afrika Mashariki na katika Afrika nzima. Lakini sasa, Rais Magufuli anasema, pengine sasa wawekezaji hao wanaweza sasa waka tumia fedha zao za uwekezaji wakawekeza kiwanda hicho, na uchambuzi huo ukafanyika nchini Tanzania, ili pia wananchi waweze kufaidika na madini hayo. Angesema hivyo, ningemkubalia ninge. Bahati mbaya, hajasema hivyo, amepiga marufuku tu, kama alivyopiga marufuku uagizaji wa sukari. Sasa kuna tatizo. Tatizo lenyewe sio tu hilo la, la kiufundi ambalo limesema facilities hakuna za smelting Tanzania, lakini kuna tatizo la kisheria. Haya madini mengine niliyo yataja madini ya fedha, shaba, e, cobalt, cadmium ni mali ya Barrick Gold, mali ya hiyo kampuni inayo chimba, na ni mali ya hiyo kampuni kwa sababu walipewa na wale walio wakabidhi hiyo, hiyo Bulyanhulu miaka ya, ya tisini, kina Mkapa na baadaye e, Kikwete. Mgodi unaitwa mgodi wa dhahabu lakini sheria ya Tanzania ya madini inasema, tukikupa leseni ya madini, wakati unachimba madini ukakuta madini mengine, unachimba yale una tuliyokuruhusu, ukikuta madini mengine ni ya kwako kwa hiyo hiyo shaba, silver, cadmium na cobalt sio ya kwetu, ni ya hawa Barrick. Wamekuwa wanapeleka tangu mwaka elfu mbili na moja leo unawazuia miaka ya kumi na tano baadaye watakushtaki kwenye international arbitration tribunals, hutakuwa na jibu. Lakini Tundu Lisu, nyie wapinzani mmekuwa mkisema hapo kabla kwamba serikali iliingia mikataba ambayo haikubaliki, ambayo si kwa manufaa ya taifa ya madini, huoni kwamba kwa kwa pengine kumaya. Sasa hivi kwa hatua hii anayochukua Rais Magufuli, sasa pengine mngemuunga mkono na kumpongeza. Tukimuunga mkono wakati anaenda kutumbukia kwenye shimo, tutakuwa hatutimizi wajibu wetu. Wajibu wetu ni kumwelekeza na kumshauri afuate utaratibu sahihi.