Sema, Uvume, ni matumaini yangu kwamba hujambo msikilizaji, na karibu katika toleo jipya la kipindi cha Sema Uvume wiki hii, nami Elizabeth Show. Kila mwaka tarehe nane mwezi mwezi wa tatu tunaadhimisha siku ya wanawake duniani. Kwa sababu hiyo, kipindi cha wiki hii kitaangazia mada zinazohusu wanawake na wasichana zilizovuma katika mitandao ya kijamii hivi karibuni. Kwa kukudokezea tu, unaweza kukuambia kuwa kwanza kabisa utasikia kuhusu mwanaume ambaye ni mbunge wa bunge la Umoja wa Ulaya na ambaye amezua gumzo mtandaoni kwa maneno ya kukejeli wanawake. Lakini pia nitakuletea stori ya kutia moyo kutoka India. Inahusu kampeni ya wizara ya wasichana na wanawake nchini humo inayokumbusha jamii kuwa wanawake na wanaume wako sawa. Hivi karibuni wabunge wa bunge la Umoja wa Ulaya walikutana kujadili tatizo la wanawake kwa wastani kupokea mshahara mdogo kuliko wanaume katika nchi za Ulaya. Ulikuwa mjadala mzito, na kati ya watu waliosimama kutoa hoja zao alikuwa mbunge kutoka Poland, Janusz Korwin-Mikke. Korwin-Mikke ni miongoni mwa watu wanaokataa wanawake kupewa haki sawa na wanaume, na katika hotuba yake anaweka wazi kwa nini anaamini hivyo. And of course, women must earn less than men. Wanawake lazima wapoke mshahara mdogo kuliko wanaume. Wao ni wadhaifu zaidi, ni wadogo zaidi, na wana akili ndogo zaidi. Ndio maana ni lazima walipwe mshahara mdogo zaidi. Ni hayo tu. Na msikilizaji, nadhani sina haja ya kukuambia kwamba hayo maneno ya mwanasiasa Corvin Mike kutoka Poland yaliwaacha wabunge wenzake wa Umoja wa Ulaya midomo wazi, tena baadhi wakaanza kumzomea. Irache Garcia Perez, ambaye ni mbunge kutoka Uhispania, akaamua kumpasukia Corvin Mike hapo hapo bungeni. Mire senyor diputado, segun usted, kwa mtazamo wako mimi sitakiwi kuwa na haki ya kuwa mbunge. Najua inakuuma na inakukera kwa leo hii wanawake wanaweza kukaa bungeni na kuwakilisha wananchi, tena wakiwa na haki sawa na wewe. Mimi niko hapa kuwalinda wakazi wote wa Ulaya dhidi ya wanaume kama wewe. Video ya Corvin Mike akitoa ya kauli yake pamoja na video ya jibu kutoka kwa mama Irache Garcia Perez zilisambaa haraka mtandaoni. Watu kutoka kila kona ya dunia walianza kumshambulia Corvin Mike. Mmoja wao ni mbunge mwenzake Roberta Metsola ambaye aliandika ujumbe huu Twitter: maneno ya Corin Mike sio tu yanawatukana wanawake, bali pia na kiuka misingi ya Umoja wa Ulaya kwa jumla. Tunakataa chuki dhidi ya wanawake. Kutoka Poland pia wanasiasa waliingia Twitter haraka kueleza kwamba anayoyataja raia mwenzao Corvin Mike si msimamo wa wananchi wa Poland wala serikali ya Poland. Kwa mfano, Radoslav Sikorski ambaye ni waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo, alitwit, huyu ni kikaragosi hawezi kusema mambo hayo wakati anawakilisha nchi ambayo anatoka, mwanamke aliyeshinda tuzo mbili za Nobel. Na hapo, waziri mkuu wa zamani anazungumzia mwanasayansi Marie Curie, mwanamke aliyeshinda tuzo ya Nobeli ya fizikia mwaka 1903 na mwaka 1911 akashinda tena, lakini kwa upande wa kemia. Kama hiyo haitoshi, msikilizaji, Marie Curie alikuwa mwanamke wa kwanza kushinda tuzo ya Nobeli na mpaka leo hii yeye ni mwanamke pekee kupata tuzo hiyo mara mbili. Kwa hiyo mtandaoni watu wanauliza, utasemaje wanawake hawana akili, wakati nchini mwako wametokea wanawake wenye akili kama mwanasayansi Marie Curie? Wanasiasa wengine kutoka Poland, badala ya kumkosoa Corvin Mike kwa kauli yake, wameamua kumkana moja kwa moja. Martin Merteski wa kamati ya Poland ya kutetea demokrasia ameandika ujumbe huu Twitter: tunawaomba radhi kwa ajili ya mbunge Yanus Corvin Mike, Anatuaibisha sisi watu wa Poland kama vile ambavyo Trump anawaibisha Wamarekani. Lakini msikilizaji, unadhani kuwa maneno yote hayo yamebadilisha mtazamo wa mwanasiasa huyu? Wala kuna watu waliomkumbusha kuwa hii ni karne ya 21, kwa hiyo muda umefika wa wanawake kupewa haki sawa na wanaume. Ngoja nikusomee jibu aliloandika Corvin Mike katika ukurasa wake wa Twitter: Ndiyo, ni karne 21. Ndio maana wakati umefika kuachana na dhana ya karne ishirini kwamba wanawake wako sawa na wanaume. Mi naona kama vile huyu mwanasiasa ameonyesha kuwa haambiliki na kwamba anashikilia msimamo wake ambao ni wa kizamani. Bunge la Umoja wa Ulaya limeanzisha uchunguzi dhidi ya Corvin Mike na anaweza akachukuliwa hatua za kinidhamu kama vile kutozwa faini ama kufukuzwa kwa muda kutoka bungeni. oh. ya kutoka Ulaya kwa mwanasiasa ambaye maoni yake yanakwenda kinyume kabisa na dhima nzima ya sikukuu ya wanawake. Tuelekee sasa India, ambapo angalau kuna habari za kutia moyo. Wizara ya wanawake ya nchi hiyo imezindua kampeni ya kwenye mtandao inayotumia hashtag ya We Are Equal, ikimaanisha tuko sawa. India ni moja ya nchi ambazo haki za wanawake zinakandamizwa kwa kiasi kikubwa, na ndiyo maana serikali inataka kukumbusha kuwa wanawake na wasichana wana thamani sawa na wanaume. Mwigizaji na mwanaharakati Dia Mirza ni mwanamke anayefahamika sana India. Miongoni mwa mambo mengine, anapiga kampeni ya kuhimiza wanawake wa Kihindi wasitoe mimba wanapogundua kuwa watajifungua mtoto wa kike, kwa hofu ya wazazi kuwa watalazimika kulipa mahari kubwa kwa ajili ya mtoto wa kike. Dia Mirza ameposti video Twitter kusema anaunga mkono kampeni ya We Are Equal. Kama binadamu, naamini ni haki yangu ya msingi kupata fursa sawa, fursa sawa za kazi, fursa sawa za elimu, za upendo na za huduma ya afya. Kama mwanamke, ninaunga mkono kampeni ya We Are Equal, na wewe unatakiwa uiunge mkono pia. Nimepitia kurasa nyingi za Twitter na nimekutana na Wahindi wanaofahamika hata kwetu. Mmoja wao ni mwigizaji mkongwe na maarufu sana Amitabh Bachchan. Yeye amepost picha kwa kutumia hashtag ya WeAreEqual na katika picha hiyo ameshika bango lililoandikwa maneno haya, nitakapofariki mali zangu zitagawanywa sawa sawa kati ya mtoto wangu wa kike na mtoto wangu wa kiume. Bachchan amesifiwa na wahindi wengi kwa kutoa mfano bora kwa jamii kwa maneno yake hayo, hasa ikizingatiwa kwamba wanawake na wasichana India mara nyingi hawaachiwi urithi wowote wa na wazazi wao au na waume zao pale wanapofariki. Bachan hivi karibuni pia alicheza katika filamu inayohusu haki ya mwanamke kusema hapana na kukataa kufanya mapenzi au kuwa na mahusiano ya kingono na mwanaume. Hapana inamaanisha hapana. Huo ndio ujumbe wa filamu hiyo, na ndio ujumbe ambao mwigizaji Bachan amekuwa akiusambaza. Lakini licha ya harakati zote hizo, bado wapo wanaume wanaolalamika kwamba hizi kampeni za kutetea wanawake zinawakandamiza wanaume. Mfano ni Paras Thaka, mwanaume kutoka Mumbai, India. Yeye ameandika hivi Twitter: kuna sheria 49 za kuwalinda wanawake, lakini hakuna sheria hata moja ya kuwalinda wanaume. Dhana hiyo pia imezua mjadala mwingine katika mitandao ya kijamii. Daktari Prena Koli ambaye ni mmoja wa wanasaikolojia bingwa India anasisitiza kwamba kuwawezesha wanawake hakumaanishi kuwabagua wanaume bali kunamaanisha usawa, na huo ni ujumbe ambao wahindi wengi wamesema wanakubaliana nao. Na msikilizaji, hapo ndio tunafikia mwisho wa sema uvume kwa leo. Asante sana kwa kusikiliza kipindi hiki ambapo leo tulikuwa tunaangalia mada za wanawake mtandaoni, ikizingatiwa kwamba wiki hii dunia inaadhimisha siku ya wanawake duniani. Je, una lolote la kusema kuhusu kipindi hiki? Kama kawaida, na kukaribisha kunitumia maoni yako, ukipenda kwa kutumia barua pepe. Anwani yetu ni kiswahili at dwcom, au ukitaka kupitia Facebook, tutafute kwa jina la DW Kiswahili. Mtayarishaji na msimulizi wako leo hii nilikuwa mimi Elizabeth Shaw. Asante sana kwa kusikiliza na endelea kuitegea sikio DW.