Ndochevele makala yetu leo. Uhasama wa kidini unaoshuhudiwa sehemu mbalimbali duniani hasa kati ya Kristu na Waislamu umetatiza amani na utulivu na hata kusababisha migogoro ya kivita katika baadhi ya mataifa, lakini wakazi wa kijiji kimoja nchini Uganda wamejitokeza na kielelezo ambacho chaweza kuzingatiwa kama njia mojawapo ya kuondosha uhasama wa kidini. Dhana hiyo inadhihirika kutokana na wazo kwamba wanaweza kushirikiana hata katika kujenga maabadi kama vile misikiti na makanisa kwa njia ya harambee. Jiunge nami Lovega Emmanuel katika makala yetu leo, upate ya kujifunza kutokana na hatua waliochukua wanakijiji hao katika eneo la Busoga, mashariki mwa Uganda. Si jambo la kawaida kwa waumini wa dini tofauti kushiriki katika mipango au miradi ambayo inaweza kuchangia katika kuboresha mazingira ya kuabudu ya dini nyingine. Kwa hiyo hatua ya kundi moja la Wakristo kuanzisha harambee kuwajengea Waislamu msikiti katika kijiji cha Namaiga wilayani Mayuge ni jambo ambalo litashangaza wengi, lakini zaidi kupelekea jamii kuwazia kwamba uhasama wa kidini hauna manufaa kwa upande wowote, bali kwamba wanajamii wakishirikiana watafanikisha zaidi maendeleo katika sehemu yao. Hii hapa kauli ya imamu wa msikiti huo wa Namaiga, Jamada Fumba na yanisa protestanti oba bakatoliki, niliwapokea waanglikani na wakatoliki kushiriki katika mradi huo, kwani sisi ni viumbe wa Mungu mmoja tunayemwabudu. Hata kama jirani yako si Muislamu bado mtasaidiana. Aidha, kutoa ni hiari itokanayo na moyo wa mtu. Waliona kwamba wakichangia katika ujenzi nao watapata baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Yukura Katonda mfune kumpira jituli. Sheikh Jamada Fumba anasema imewachukua zaidi ya miaka kumi na mitano kujenga msikiti wao mdogo katika kijiji hicho, lakini hadi sasa ujenzi wake hujakamilika. nyingi za yafwe ya asilamu tatulina sente tatuna, mapato yetu sisi Waislamu ni madogo, ndiyo maana tukipachika dirisha moja na kununua mkeka mara mtu hutuvamia, lakini tukijenga msikiti wetu vizuri, bila shaka maendeleo yatapatikana. Nji, autuwa, ankura, ankura, nemeji zechi, eze. Hali ya msikiti huo inathibitisha kwamba hakika waumini hao watahitaji kusaidiwa kuboresha mazingira yake. Sakafu ni ya mchanga na vumbi, mabusati ni ya vipande vipande, pali na vuja, kuta hazina plasta. Kwa ufupi, si sehemu inayoweza kumvutia mgeni kuingia na kufanya ibada akiwa makini. Hali ya jengo hilo ndiyo ilimtia huzuni mzaliwa mmoja mkristo wa kijiji hicho kwa jina Geoffrey Nsereko, ambaye kwa sasa anaishi Boston, Marekani. Wakati alipokuja kwa likizo, mara akatoa pendekezo kwa Waislamu kwamba alikuwa tayari kushirikiana nao na pia kuwashirikisha marafiki zake kujenga msikiti mpya mahali papo hapo. Hadi sasa wamechangisha kiasi cha dola elfu tano za Kimarekani, kati ya laki moja wanazolenga kutumia ili kujenga hata shule na kituo cha afya mahali hapo. Imamu Jamada aliunga mkono mpango huo na haukupingwa na waumini wengine. Abantu bange benkulembera, Waislamu ninaoongoza walipongeza hatua ya kuwaruhusu Wangilikani wa kutujengea msikiti, na wakati utakapowadia nasi tutawajengea kanisa na hivyo kujenga msingi wa umoja wetu. Mwanzoni Waislamu wa, wa kijiji hicho walidhani bwana huyo alikuwa akifanya tu mzaha, lakini majadiliano yake nao yakaanza kuzaa matunda. Kulingana na imamu wa msikiti huo Shekh Jamada, wanazidi kupokea habari kuhusu shughuli za harambee zinazoendelea kule Marekani, Ulaya na hata nchini Uganda kwenyewe. Moses Kigenyi ni mkazi wa kijiji hicho na ni wa dhehebu la Kiangilikani. Ana mtazamo huu kuhusu hatua yao kama waumini wa Kikristo kujenga msikiti eneo hilo. As a Christian, when I contribute towards the building of a mosque. Mimi kama Mkristo nikichangia ujenzi wa msikiti nahisi kuwa mdau katika shughuli zake, inaondoa pengo lililopo kati ya Wakristo na Waislamu. Ni njia mojawapo ya kusaidia jamii yetu kupata maendeleo, kwani tukiwa na nyenzo nzuri kama hizi za kuabudu tunajenga umoja, hasa kwa msingi kwamba tunamwabudu Mungu mmoja. Hii ni njia mojawapo ya kusaidia jamii yetu kuendelea kwani tukiwa na sehemu kama hizi za kuabudu Mungu tunanufaika kuwa na umoja, kwani tunaabudu Mungu mmoja. Napongeza wazo hilo as we, we worship one God so for me I welcome that idea. Kwa miaka nenda rudi sehemu za maabadi barani Afrika zimefahamika kuwa vituo vya kujenga si tu maarifa, stadi na ustaarabu kwa jumla lakini pia maadili kwa mtazamo wa baadhi ya waumini, hii ndiyo mojawapo ya sababu ambazo huwavutia hata wafuasi wa imani nyingine kuzingatia umuhimu wa kuchangisha pesa za kujenga msikiti kama huo wana Maiga, pamoja na miundombinu nyingine kama vile shule na kituo cha afya. Zuberi Mugoya ni mwenyekiti wa kijiji hicho. Kuwanga mukutia mkutiamkama magezi mgasokera. Kulingana na maandishi matakatifu, busara hutokana na kumcha Mungu, na tukiwa karibu na sehemu za kuabudu, hata vitendo vya uhalifu na maovu mengine hupungua. Hivyo hakuna shida yoyote, na tunawapokea wenzetu watusaidie katika mradi huo tuvatuvaaniliza bwanilize basobola kutuyamba ku projekti dino. Watoto na akinamama wa kijiji hicho hutembea umbali wa zaidi ya kilomita tatu kwenda kwenye vituo vya afya na shule zilizo na vifaa mwafaka. Wanaimani kuwa mradi huo utawapunguzia usumbufu unaowakumba kwa sasa. Shamim na Makika anaelezea kuhusu hali walimo kwa sasa na kuelezea kwamba anatazamia maisha bora baada ya ujenzi wa msikiti huo unaolengwa kuwa na nafasi ya kutosha kwa angalau watu mia tatu tubatubanga ecisere kindi abantu kali twenize wakati mwingine watu ni wengi na kusababisha msongamano mkubwa msikitini. Hii humpelekea mtu kuvunja mipango yake ya kuja kusali. Hata watoto hukosa nafasi, kwani msikiti wetu ni mdogo rum yetu yama muntono abantu babanga benize jirani yake Shamim Amina Abenacho, ambaye pia ni mama wa nyumbani, naye anatazamia mema baada ya kukamilika kwa ujenzi wa msikiti utakaojengwa kutokana na michango ya waumini wa Kikristo. wida tuyamba okutuemeleza obulamu bwa ife obusilamu bwemelele okuja maiso. tutaboresha maisha yetu kwa msingi wa imani yetu ya Kiislamu na kujenga maadili miongoni mwa watoto wetu, ili kuleta maendeleo sehemu hii tutahitaji shule pia ijengwe jirani na msikitini. Mayuge ni mojawapo ya wilaya nchini Uganda zinazokumbwa na changamoto kubwa ya watoto kutokamilisha elimu yao ya msingi kutokana na sababu kadhaa ambazo chimbuko lake ni kiwango cha juu cha wa umaskini. Wanapoacha shule, watoto hao hujikuta katika hali ngumu ya kimaisha wasichana huozwa na wazazi wao wakiwa angali wa umri mdogo, huku wavulana wakijishughulisha katika biashara za uvuvi, upandaji wa miwa, uhalifu na matumizi ya vileo. Beti Angatai, ambaye ni mwanaharakati wa kukabiliana na changamoto za ndoa na mimba za mapema miongoni mwa wasichana, anaelezea. And teenage pregnancies is quite, ndoa na mimba za miongoni mwa wasichana walio na umri mdogo zimeshamiri wilaya hii ya Mayuge. Kwa mfano katika shule moja ya msingi waweza kuwakuta hadi wasichana thelathini wakati ya umri wa miaka kumi na mitatu hadi kumi na sita wakiwa waja wazito. So, in in ni kutokana na hali kama hii ndipo hatua ya baadhi ya wanajamii waliofanikiwa kimaisha kama vile Joffrin Sereko mkazi wa Boston, Marekani imeleta matumaini kwamba ni mwanzo mwafaka kutatua changamoto zinazokumba wanakijiji kijiji wenzake. Kulingana na mwanakijiji mwingine kwa jina Mugo ya hadisi mawazi, ujenzi wa msikiti huo utakuwa si tu kielelezo kwa watu wa dini mbalimbali mbali kushirikiana, bali pia kuwavutia Waislamu wenyewe kwenda msikitini mara kwa mara. Omuntu wasa itakuwa msikiti wa Mrunji. Mtu akisali katika msikiti mzuri anavutiwa kutimiza swala tano kutokana na mazingira ya msikiti. Hivyo tunafurahia hatua ya waumini wa dini zingine kushirikiana nasi. Kama unavyouona msikiti wetu uko katika hali duni, tutahisi vyema zaidi tukijenga msikiti bora, msikiti bulungi. Hatua ya ushirikiano huo kati ya wa Wakristo na Waislamu kujenga msikiti bila shaka ni mfano mwema kwa jamii pana ya kimataifa kwamba tofauti na uhasama wa kidini vyaweza kubadilishwa na ushirikiano ambao utachangia katika kuchochea maendeleo ya kijamii, kisiasa na pia kiuchumi. Hali kama hii itahakikisha kuwepo kwa amani na utangamano. Ikiwa wanakijiji wasio na maarifa makubwa kuhusiana na suala la kudumisha amani na utangamano wameweza, wanajamii wengine katika ulimwengu hawana sababu wala kisingizio cha kutoiga mfano huo. Hadi hapo, mpendwa wa msikilizaji, aliyekuandalia makala yetu leo ni mimi Lubega Emmanuel, mwandishi wa DW Kampala.