Tumefikia uamuzi huo kwa sababu kwa kweli uchaguzi huu wa serikali za mitaa Tanzania sio uchaguzi tena, ila ni uchafuzi. Na tunalisema hili kwa sababu sisi chama chetu ni ni ni chama kikubwa, na kiliweka wagombea wengi katika kila jimbo la uchaguzi katika 85% ya nafasi zote zilizokuwa zinagombewa katika local government election na nafasi zilizokuwa zinagombewa katika uchaguzi huu wa serikali za mitaa kwa ujumla zilikuwa ni zaidi ya nafasi laki tatu na elfu thelathini na tatu, ni zaidi ya hapo. Na sisi tuliweka asilimia themanini na tano ya wagombea katika nafasi zote zilizokuwa zinagombewa. Lakini katika hatua ya kwanza kabisa, baada ya kuwa tumeteua watu wetu katika chama, walinyimwa walinyimwa fomu za kiserikali za kugombea nafasi hizi kwa watendaji wa serikali kuwa wamefunga ofisi, wamehama ofisi, wanakataa au kukataa kuwapa fomu. Kitendo hiki kilishusha wagombea wetu kutoka 85% tulikuwa tumewaandaa hadi 60% ambao waliweza kupata nafasi ya kuchukua fomu na, na kuzirudisha. Only 60% waliweza kupata opportunity, lakini baada ya kurudisha fomu pakaanza kutokea massive, eh, pakatokea Uh, kuenguliwa kwa kwa wingi kwa wagombea wote wa vyama vya upinzani hususan chama chetu. Kwa hiyo tukatoka wagombea ambao walirudisha fomu asilimia sitini wakashushwa mpaka asilimia kama nane Sasa ikawa tuna watu wagombea katika only asilimia nane katika nchi nzima, na hiyo yu, yu, kwa maana hii aa asilimia tisini na mbili CCM ameshapita bila kupingwa nchi nzima, kitu ambacho hakiwezekani wala hakikubaliki akati huhata mmoja wa kishemu alikuwa ameenguliwa na labda, labda, wa labda walipowapeni, sababu za kuwapinga wameonyesha kwamba miongoni mambo ambayo yametajwa ni kwamba ni makosa ambayo mmefanya nyinyi kama chama kujaza majina vibaya, kujaza mitaa, kutokuwa na uhaki na uiano na baina ya naam. Kaka sisi ni chama kikubwa cha siasa, tuna uzoefu wa kutosha haiwezekani jiji la Dar es Salaam kwa mfano ambalo lina mitaa mia, mia tano sabini, wakaengua wagombea wetu wote, wakatuachia mitaa ishirini na nne katika jiji kubwa kama Dar es Salaam. Jiji la Mbeya almost Mbea, waka waka wakaondoa 100%. Arusha wakaondoa 100%, majimbo mengine, mikoa mingine, mingine 100%. Haiwezekani, na hakuna mtu mmoja aliyekosea kujaza fomu isipokuwa ni wapinzani tu, lakini na zile omu lakini, lakini, lakini mmekosea kujaza fomu Hakuna mahali tumekosea ujazaji wa fomu. Wale wanao, wanaoingua watu wetu ni makada wa Chama cha Mapinduzi, ambao ndio hao hao watendaji wa serikali, wamepewa maelekezo na rais kwamba lazima washinde kila kitongoji, kila jimbo, kila kijiji. Kwa hiyo kwa matokeo hayo, kwa ajili ya hofu hiyo, wanawaingua watu kwa ujumla wake, bila hata kuona jambo hili a likazua taharuki kiasi gani katika nchi. Naam, na, na kasa, badala, kasa, badala ya kugomea kama ambavyo hatua mnaichukua hivi sasa, kwa nini basi, kama mnahakika hamkufanya makosa ya kisheria kwenye, uh, mchakato huu, kwa nini msikate rufaa kwa ajili ya kupata haki za wagombea na badala yake mnagomea? Kanuni na sheria za uchaguzi katika hatua ya sasa hazitoi rumu ya kwenda mahakamani kupinga matokeo yoyote au kusimamisha uchaguzi, lakini mnaweza kukata rufaa, mnaweza kukata rufaa kwa wasimamizi wa uchaguzi wasimamizi wa uchaguzi ndio hao hao ambao wanahusika katika kuengua watu wetu. Ma, mamlaka za rufaa katika uchaguzi wa serikali za mitaa ni ofisi ya DAS ambaye dasi, dasi ni, ni kama msaidizi mkuu wa wakuu wa wilaya, wakati wa wakuu wa wilaya na maofisa usalama wa wilaya madieso, ndio ambao wanaratibu zoezi zoezi hili Tanzania nzima, alafu wao ndio wanawapelekea mamlaka ya rufaa. Definitely unapoteza muda wako magukule, lazima, kwa sababu Rais Magufuli ameshawaambia lazima uhakikishe kwamba Chama cha Mapinduzi kinapita bila kupingwa. Sasa, katika misingi kama hiyo wagombea wetu sasa wameshushwa mpaka asilimia kama tatu nne ya nchi nzima. Kwa kweli hatuwezi kuendelea kushiriki uchaguzi kama huo. Naam, kuubariki uh, labda... uchaguzi huu na jambo hilo tumelikataa Naam. Naam. Labda swali la mwisho mwisho kabisa ni kwamba hatua kama hii ya kugomea uchaguzi si mara ya mwanzo nyinyi wapinzani kuichukua, mnagomea hapa, mnaingia pale, mnagomea, mnaingia pale. Kwa nini mmekuwa hamna msimamo moja kwa moja, kwa sababu mmeshaamua, kwamba umeshaona kwamba mfumo wa uchaguzi hauko sawa kwenu? Hapana, siasa ni ni, ni, ni, process, yaani ni mchakato ambao unaendelea na inabadilika kila siku, huwezi kuwa na msimamo mmoja kisiasa kwamba kinao milele. Mara ya kwanza tulikataa kushiriki chaguzi ndogo ndogo za marudio ambazo i zinasimamiwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, tukidai Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilikuwa inakuwa bias na kitu ambacho ni ukweli, na Watanzania wote wanajua ukweli ndio huo. Uchaguzi huu uchaguzi ulikuwa unasimamiwa na Ofisi ya Rais TAMISEMI, tukapa benefit of doubt, yani tukaapa ile angalau imani haba kwamba pengine hawa wanaweza kuwa tofauti katika kusimamia mchakato lakini hawa wamekuwa ndio wezi kuliko, yani wamekuwa ni balaa zaidi kuliko hata ile tume ya taifa ya uchaguzi. Sasa kama tumeshiriki kwa nia njema, tumeweka wagombea asilimia themanini na tano katika nchi nzima. Baada ya kufungiwa kufanya siasa kwa miaka minne, bado tuliweza kufanya kazi ya kukijenga chama chetu, kuweza kufikisha wagombea asilimia themanini na tano sio jambo jepesi katika nchi yetu, lakini bado tuliweza kuwa na wagombea, na Chama cha Mapinduzi hawakuamini kwamba Chadema wanaweza kuwa na wagombea asilimia themanini na tano katika nchi nzima. Sasa tulipojitokeza katika majimbo mia mbili kumi na nne ya Tanzania bara, ambayo wanagombea nafasi hizo, hawakuamini kwamba tuko katika kila jimbo, almost kila kijiji, kila mtaa na kila kitongoji. Jambo hili limewashok, na hawa wenzetu ni waoga sana kwenda kwenye siasa za haki, za ushindani. Na kwa sababu wanajua siasa za ushindani hawatiwezi, na rais wao akawambia kabisa, hawa waingueni mapema, msinge nao kwenye siasa za za za kampeni, msinge nao kwenye kampeni ama siasa za ushindani. Ndicho ambacho kimefanyika kwamba Chama Cha Mapinduzi kimetia taifa letu aibu, kimenajisi uchaguzi huu, kinajipitishia wagombea kwa asilimia tisini na nane wapite bila kupingwa, eh, alafu unasema ni uchaguzi huu? Si uchaguzi, ni aibu kwa taifa, ni aibu, aibu kwa Magufuli, ni aibu kwa taifa la mwisho kabisa na. Nini kinafuatia baada ya hapa? Mmeshagoma, ndio basi tu, kesi imemalizika. Tumewaambia watanzania wote ambao ni kwa mamilioni, ambao ni wapenzi na wanachama wa chama chetu, wasitoe ushirikiano kwa serikali yoyote ya mtaa au ya kijiji iliyopatikana bila uchaguzi. Hao waliopitishwa bila kupingwa hawajafanyiwa kura, hawajafanyiwa um, kipimo chochote cha kukubalika kwao kwa wananchi wana... tumewaambia watanzania wote wenye mapenzi mema na nchi yetu, ambao wako kwa mamilioni, kwanza, wasitoe ushirikiano wowote, wasitoe ushirikiano wowote, wasitambue wala watoe ushirikiano kwa serikali yote ya kijiji wala ya mtaa, ambayo imepatikana bila uchaguzi wa kupigiwa kura. Hawa wanaopitishwa automatic na Chama cha Mapinduzi na serikali yao tuwakatae, kwa sababu hatuwezi ku legitimize watu ambao wamepatikana kwa njia ambazo ni haramu. Hilo la kwanza. La pili, tumesema hatuwezi kushiriki uchaguzi wowote ambao utakuwa hausimamiwi na tume ambayo ni huru. Tutaendelea kufanya siasa, tutaendelea kujenga chama chetu na kufanya shughuli mbalimbali za ujenzi wa demokrasia, wakati huo huo tukidai kwa nguvu zote, kwa njia mbalimbali na bora ya kupata tume huru ya, ya, ya uchaguzi ambayo itasimamia chaguzi zote kuanzia rais mpaka vitongoji na vijiji na mitaa ili kuweka utengamano katika taifa. Mambo ambayo tumesema katika hatua ya sasa, na mengine tutaendelea kuchukua hatua kadiri muda utakavyokwenda. Lakini ninavyokueleza hivi, wameanza sasa kukamata watendaji na viongozi wetu maeneo mbalimbali ya nchi, wakihisi labda wataweza kusababisha vurugu. Jambo hili tunasema, tunaiambia serikali ikifanya mambo ya kibatili kukamata viongozi wa CHADEMA kwa sababu hawana makosa. Sisi tumejitoa, tumetumia uhuru wetu wa ki, wa kidemokrasia kujitoa katika uchaguzi huu baada ya kuwaona wao wenyewe wamebatilisha uchaguzi huu. Kwa hiyo, hiyo hali ndo hiyo, tutaendelea kusimama katika msimamo wetu huo.