Doche vele. Makala yetu leo, Mkoa wa Mtwara ni miongoni mwa mikoa inayojishughulisha na kilimo kwa kiasi kikubwa, na ndiyo shughuli kuu ya kiuchumi ambapo asilimia 85 ya eneo lote la na mkoa linatumika kwa kilimo matokeo ya sensa ya watu na makazi ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili yanaonyesha kuwa asilimia sabini na tano nukta tatu tano ya kaya za Mtwara zinategemea kilimo kwa ajili ya kujipatia chakula na mapato, huku asilimia ishirini na nne nukta tatu tatu zinajishughulisha na ufugaji, wakati asilimia sifuri nukta tatu mbili ya kaya zikijishughulisha na uvuvi. Mazao yanayolimwa mkoani hapa ni korosho, minazi, mihogo, ufuta, mtama, mbaazi, karanga, mpunga, choroko kunde na mahindi. Na ili kuongeza uzalishaji wa mazao ya kilimo, shughuli za umwagiliaji zinafanyika. Korosho ndio zao kuu la biashara mkoani Mtwara, na zaidi ya asilimia sabini ya korosho inaozalishwa nchini Tanzania uzalishwa mkoani hapa. Kwa upande wa mazao ya chakula, zao kuu ni muhogo, ambapo wastani wa uzalishaji wa muhogo kwa hekta ni tani 2.7. Msikilizaji, katika kipindi hiki cha makala yetu leo, tutaangazia namna ambavyo mkoa wa Mtwara umefanikiwa katika kilimo cha muhogo kwa kuwa na mbegu bora ambazo zinavumilia ukame na kutokumbwa magonjwa hatari kwa zao hilo. Ninayekukaribisha jina langu ni Salma Mkalibala. Muhogo ni zao linalookoa jamii nyingi nchini, hasa unapotokea ukame. Ni zao linaloimili ukame, lakini pia linaweza kutumika kutengeneza vitu vingi ambavyo vinatokana na nafaka hiyo. Usindikaji na uongezaji wa thamani wa zao la muhogo Unaweza kutengenezea unga pamoja na bidhaa ziliwazo kama vile keki, chips na maandazi. Na bidhaa zote hizi zinaweza kusafirishwa nje ya nchi na kulipatia taifa fedha nyingi za kigeni huku ikiepuka kuagiza bidhaa nje ya nchi. Tanzania ni nchi ya nne kwa kilimo cha muogo barani Afrika ambapo inakadiriwa kuzalisha karibia tani milioni tano kwa mwaka. Huku inaelezwa kuwa asilimia 75 ya muhogo unaolimwa ni kwa ajili ya matumizi ya chakula na asilimia 25 ni kwa ajili ya matumizi mengine. Mikoa inayoongozwa kwa kilimo hiko cha muhogo hapa nchini Tanzania ni Mtwara, Mara, Mwanza, Kagera na Lindi. Mtafiti wa idara ya mazao jamii ya mizizi wa kituo cha utafiti na liendele di, Benadeta Kimata, kwanza kabisa anaanza kwa kutolea ufafanuzi juu ya historia ya uzalishaji wa muhogo katika kanda hii ya kusini mwa Tanzania. Katika eneo zima la Mtwara ni kama hekta milioni moja, laki nne ishirini na moja na mia mbili, lakini zile ambazo zinafaa kwa kilimo ni hekta 682176. Zilizo chini ya mhogo tu ni hekta mia moja tisini na moja mia nane sabini na tatu. Mhogo huu ni muhimu sana kwetu na ndiyo chakula kikuu cha ukanda huu wa kusini. Kwa hiyo unaona, uzalishaji kwa mwaka mhogo Mtwara tunazalisha tani 440 zao la muhogo linalimwa kwa kustawi kwa wingi katika ardhi ya udongo wenye mchanga mchanga, na maeneo mengi ambayo yanalimwa kwa wingi muhogo mkoani Mtwara ni wilaya ya Newala ambayo inazalisha muhogo tani laki mbili kwa mwaka ikifuatiwa na wilaya ya Tandaimba ambayo inazalisha tani laki moja na nusu na wilaya ya Mtwara vijijini ambayo inazalisha tani elfu tisini huku zikifuatiwa na wilaya ya Masasi na Nyumbu na Mtwara mjini. Wakulima wa mkoa wa Mtwara na Kusini kwa ujumla wamekuwa wakishauriwa mara kwa mara na wataalamu wa kilimo juu ya matumizi sahihi ya mbegu bora ambazo kwa namna moja au nyingine zimesaidia kwa kiasi kikubwa kukuza kilimo cha muhogo ambapo inaelezwa kuwa matumizi sahihi ya mbegu bora yamefikia kiwango cha zaidi ya asilimia kumi na mbegu ambazo zimekuwa zikishauriwa kutumika ni Kiroba, Mkuranga moja, Kizimbani kipusa chereko mkumba na mbegu pwani. Zaidi bibi Nadeta anabainisha sifa za mbegu hizo. Mbegu hizi zinazaa sana, zinazaa kuanzia asilimia tuseme, tani tani ishirini kwa hekta mpaka tani hamsini kwa hekta moja. Hekta moja huwa ni heka mbili na nusu. Ukiangalia mbegu za wakulima ambazo ni za kienyeji, mara nyingi uwezo wake wa kuzaa ni tani nne, tani tano, akitunza vizuri sana labda atapata tani sita au nane hawezi kufikisha tani ishirini au kumi na tano. Ndiyo maana tunashauri wakulima waweze kutumia hizi mbegu bora, ili waweze kuongeza kipato chao, lakini pia kuwa na chakula cha kutosha kwa mwaka mzima kwa ajili yao kwa ajili ya familia na kwa ajili ya taifa. Mbali ya kuwa mkoa wa Mtwara unaongozwa kwa uzalishaji wa zao la muhogo, lakini mtafiti huyo anaeleza kuwa kanda ya ziwa yenye mikoa ya Shinyanga, Kagera, Simiyu, Mara na Geita ndio inaongozwa kwa kuzalisha asilimia arobaini ya zao hilo ikifuatiwa na kanda ya kusini inayojumuisha mikoa ya Mtwara na Lindi na wilaya ya Tunduru ambayo huzalisha asilimia ishirini na nane ya miogo yote hapa nchini. Bibi na Deta anafafanua mbinu zinazotumika katika kuboresha zao la muhogo mkoani hapa tuna mashamba sisi kama mia tatu na haya mashamba tunashirikiana na wakulima katika utafiti wa mbolea ili kuweza kupata mbolea inayohitajika kwa zao la mhogo kwa kanda hii ya kusini. Njia nyingine tunayotumia, wakati mwingine tunakuwa na mradi wa uzalishaji mbegu na ugawaji kwa wakulima, lakini pia tumefanya utafiti na wakulima kwa kutumia mhogo huu, lakini tunaangalia ni mara ngapi mkulima anaweza akapanda katika mwaka ili kuweza kupata uvunaji wa muhogo moja kwa moja pamoja na umuhimu wa zao la muhogo. Lakini kumekuwapo na changamoto za magonjwa ya batobato kali na michirizi ya kahawia ambayo hupunguza uzalishaji wa, wa zao la muhogo kwa asilimia themanini mpaka mia moja. Magonjwa haya hatari ya zao la muhogo kwa kiasi kikubwa. Mara nyingi wakulima wanapata vipando vya muhogo wa kuhifadhi mara baada ya kuvuna na wengine wa kuchukua kwa majirani ya ndugu. Utaratibu huo unadaiwa kuongeza maambukizi ya magonjwa hatari na kupunguza zaidi uzalishaji kama ambavyo mtafiti wa idara ya mazao ya jamii ya mizizi wa kituo cha utafiti cha Naliendele anavyoeleza vipando vinasababisha kuenea kwa magonjwa ya zao la mhogo kwa sababu mkulima anayeomba tu mbegu kwa rafiki yake bila kuingia shambani na kukagua, na kama hana utaalamu wa magonjwa anachukua mbegu yoyote. Kwa hiyo anachukua mbegu ambayo imeshambuliwa tayari, anakwenda kupanda kwenye shamba lake, itakapochipua itachukua na ugonjwa. Hiyo ndiyo sababu kwamba vipando pia vinasababisha kusambaa kwa magonjwa haya. Salomo na Kudabi na Geoffrey Makenzi ni wakulima wazalishaji wa mbegu za muhogo mkoani hapa, wanasema kuwa kwa upande wao kilimo cha muhogo kimekuwa na manufaa makubwa kwa sasa ukilinganisha na kipindi cha nyuma kwa kuwa kilimo hiko kimekuwa kikitumika kwa ajili kujiongeze ya kujiongezea kipato kwa kubadilisha mfumo wa maisha yao kutoka katika hali duni hadi kufikia hali ya kati na kuwasaidia kupata chakula, kama wenyewe wanavyosimulia. Kilimo cha muogo kina manufaa kwa sababu nalima ili tuongeze kipato. Kwa hiyo kama kipato kinaongezeka kidogo, manufaa yanaanza kuonekana, kwa sababu ulaji wa mwogo pia kwa miaka hii ya karibuni inaonekana kama kuna ongezeko la mahitaji. Kilimo cha mhogo kimenisaidia kwanza kupata chakula, kulinisaidia kwa mafanikio ya kuendesha maisha yangu, kulitoa kwenye wimbi kali sana ya umasikini na kuniweka kidogo afadhali. Mbali ya kuwa kilimo cha mhogo kuwa na manufaa makubwa kwa sasa, ni vitu gani ambavyo vilikuwa vinakwamisha uzalishaji wa mhogo hapo awali? Zamani sisi tulikuwa tunapanda kama tunapanda vilevile kule, kwanza tulikuwa hatujapata elimu, tulikuwa hatuna pakukindilia au pakulilia, wakati huo halmashauri ujiz za miaka ny ya nyuma wakati sisi mimi nimeanza kulima baada ya kumaliza shule tulikuwa, yaani, serikali haitujui kwamba si wakulima tunahitaji tupate kidogo uh, kielimu, kielimu fulani kama elimu bado haijatosha mpaka inapoongea. Kwa hiyo mwanzoni ilikuwa tunapanda tu, ilikuwa hatupati hatujajua elimu ya ya kilimo bora, kwa kweli hasa cha mhogo. Bwana Salumu na Kudabi anasema kuwa zamani kabla ya kuanza kulima kilimo cha kisasa alikuwa anapata mhogo tani moja na nusu hadi mbili kwa heka, hali ambayo imekuwa ni tofauti na sasa ambapo anapata tani tano kwa heka hiyo moja ambayo alikuwa na elima mwanzo. Wakulima hao wanadai kuwa kwa kiasi kikubwa serikali imekuwa na mchango mkubwa katika kuboresha kilimo cha mhogo hapa nchini kwa kuwa serikali imekuwa ikiwawezesha kwa kuwapatia elimu ya ulimaji bora kuanzia ngazi ya uandaaji mashamba, upandaji, uvunaji na namna ya kuzalisha mbegu bora za zao hilo. Lakini bado suala la masoko ya uhakika limekuwa ni changamoto kubwa kwa upande wao, kama Geoffrey Mackenzie anavyoelezea changamoto kubwa ambayo bado mimi kwa upande wangu naiona soko soko, kwa maana kwamba bado kuna uhitaji wa kueneza matumizi ya bidhaa za mwogo ili soko liweze kupanuka. Pia ni tatizo kwa sababu bado tuna mbegu zile za kienyeji ambazo bado zingine zina magonjwa na, na mashamba hayo utakuta labda yamekaribiana na, na maeneo mengine, kwa hiyo kuna uambukizi ambao bado unaweza ukaendelea kwa upande wake mtafiti wa idara ya mazao jamii ya mizizi wa kituo cha utafiti na Liendele Bibi Nadeza Kimata amewataka watendaji mbalimbali wa serikali kuhakikisha wanawatafutia soko la uhakika wakulima wa muhogo ili kilimo hiko kiweze kuwa na tija na manufaa kwa wakulima hao. Wakulima wanahitaji msaada wa serikali kupitia halmashauri ziweze kuangalia wapi wanazalisha muhogo wa kutosha na nani wanunuzi waweze kuwasaidia kutafuta masoko. Sisi kama taasisi, kazi yetu ni kufanya utafiti wa mbegu bora na kupeleka teknolojia zetu kwa wakulima. Msikilizaji, hadi kufikia hapo, kipindi hiki cha makala yetu leo hakina la ziada. Katika kipindi hiki tulikuwa tunaangazia namna ambavyo mkoa wa Mtwara umefanikiwa katika kilimo cha mwogo kwa kuwa na mbegu bora ambazo zinavumilia ukame na kutokumbwa na magonjwa hatari kwa zao hilo. Hadi wakati mwingine, mimi ni Salma Mkalibala, kwa heri.