Kulingana na takwimu za Umoja Mataifa mwaka 1993 wanawake walijumuisha asilimia moja tu ya askari walinda amani waliotumwa kwa shughuli hizo, lakini mwaka 2014 idadi hiyo ilikuwa imefikia asilimia tatu kati ya idadi ya jumla ya majeshi walinda amani laki moja elfu 25 wakati huo na asilimia kumi ya askari polisi katika mipango ya Umoja Mataifa, kwa mujibu wa mmoja kati ya maafisa wa ngazi za juu wanaoratibu mafunzo ya majeshi wa Umoja Mataifa Safia Boli Idadi hii ingali ya chini mno, wangependa wanawake kuwa hadi asilimia hamsini ya wanajeshi walinda amani. Hata hivyo, amewasifu wanawake hao ambao kwa sasa wanashiriki, akisema kuwa katika kipindi hiki ambapo wanawake wanasherekea ya mafanikio yao, wamo katika nafasi nzuri kutafakari kuhusu yale waliyopitia na kujipenyeza katika tasnia ambayo wengi hudhani ni wanaume tu. This month we celebrate women. Mwezi huu tunasherekea mafanikio ya wanawake, hasa nyinyi ambao mmevuka vizingiti vya kijinsia. Wewe na jirani yako mmesafiri njia ambayo ilijaa changamoto nyingi, lakini mmefanikiwa. Wanajeshi na askari polisi wanawake wanaoshiriki katika mipango ya operesheni za kulinda amani katika mataifa mbalimbali huendesha kazi tofauti tofauti. Mojawapo ni kuwezesha mawasiliano maalum maarufu kama signal kwa sasa wanashiriki katika mafunzo maalum ya muda kwenye kituo cha Umoja Mataifa, mji wa Entebbe jirani na Kampala. Vera Cristina ni mhandisi wa pekee mwanamke katika jeshi la polisi nchini kwao Romania. Anaelezea hivi kuhusu changamoto zilizowakumba, lakini pia anawahimiza wanawake kujiunga na vyombo vya usalama. Oh, as a woman it's very difficult because... ni vigumu sana kwa mwanamke kushiriki katika kazi za jeshi na polisi. Katika idara yetu mimi ndiye mwanamke wa pekee. Mwanzoni walinipuuza lakini kutokana na mafanikio yangu, kila mwanamke anaweza kujiunga na majeshi na polisi. Cause they can do that. Kati ya walinda amani 22,000 walioko Somalia chini ya mpango wa AMISOM, wanawake wanaohudumu ni 357 tu. Kwa mujibu wa azimio nambari 1325 la Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kuhusu wanawake, amani na usalama, wanawake wanatambuliwa kuwa muhimu katika operesheni za kuleta amani. Rweg Emmanuel, DW, Kampala.