Akizungumza na waandishi wa habari, balozi wa Umoja wa Ulaya katika jumuiya hiyo, Roland Van Deger, amesema kuwa mkataba huo utasainiwa rasmi mwezi Oktoba mwaka huu baada ya majadiliano ya kina kati ya pande zote kwa lengo la kuhakikisha kuwa makubaliano hayo yanakuwa na mazingira sawa ya faida kwa pande zote. Well, the thing is, it are ongoing activities so... Sawa, jambo ni kwamba kuna ushirikiano unaoendelea katika nyanja za kisheria na forodha na jambo kubwa linalokuja sasa ni makubaliano ya kufanya biashara pamoja na ni kwamba jumuiya yetu ya Ulaya na Afrika mashariki zitasaini mkataba wa ushirikiano ambao utatoa fursa huru ya kufanya biashara kati ya EU na ta EAC. Natumaini mkataba huo utasainiwa mwezi Oktoba mwaka huu. Um, balozi huyo wa jumuiya ya Ulaya amesema zaidi ya makubaliano hayo, jumuiya ya Ulaya imeendelea kufadhili miradi mbalimbali mbali ya kijamii na kiuchumi katika eneo la Afrika ya Mashariki. Amesema jumuiya ya Afrika Mashariki ni jumuiya ya kikanda inayokuwa kwa haraka zaidi kiuchumi ikiwa na sifa pekee ya kuwa na bunge, mahakama, soko la pamoja, umoja wa forodha na sasa inaelekea kuwa na sarafu moja ambayo itatumika katika nchi wanachama wa mtengamano huo. Kwa upande wake, naibu karibu mkuu wa jumuiya hiyo ya Afrika ya Mashariki, Dr. Enos Bukuku amesema kuwa mazungumzo yanayoendelea yatahakikisha kuwa sekta binafsi katika nchi za Afrika ya Mashariki inatumia fursa hiyo kufanya biashara bila uwepo wa vikwazo visivyo Mkataba huu ukienda vizuri, nchi za Afrika Mashariki zitafaidika sana, kwa sababu inafungua masoko ya umoja wa Ulaya kwa nchi za Afrika Mashariki. Tuna matunda mengi sana, tunaweza kutengeneza juisi, tunaweza tukatengeneza nguo, tunaweza tukatengeneza vitu vingi sana ambavyo tunaweza tukaviuza Ulaya, ili mradi tunafata vile viwango vilivyowekwa na jumuiya ya Ulaya. Kila nchi inakuaga na Uh, mamlaka ya viwango kwa... Dkt Bukuku ameongeza kuwa majadiliano ya makubaliano hayo yatazingatia hali halisi ya uwezo wa mataifa ya jumuiya hiyo na kwamba wanaitaka jumuiya ya Ulaya kuwajengea uwezo wa kukidhi viwango vya ubora vya soko la Ulaya wafanyabiashara wa Afrika ya Mashariki. Kwa hiyo, katika hii Economic Partnership Agreement wenzetu wa Ulaya, wa jumuiya ya Ulaya wanatakiwa watuelewe tulipo, na watusaidie tuweze kufikia viwango ambavyo vinaendana na viwango katika masoko yao ili isiwe kwamba tuko huru, lakini unapofika kwenye lango unakuta pamefungwa, kwamba hujafikia viwango hujafikia hiki hujafikia vile. Kwa hiyo ni vizuri kuwa na Economic Partnership Agreement, lakini tuhakikishe kwamba kuna manufaa kwa nchi za Afrika Mashariki. Aidha, Dr Bukuku ametaja nchi zingine ambazo zimeonyesha nia ya kuingia katika makubaliano ya kushirikiana kibiashara na Afrika ya Mashariki kuwa ni Marekani, Uchina, Brazil na Uturuki. Jumuiya ya Afrika ya Mashariki ina wakazi wapatao milioni 150 huku uchumi wake ukifikia dola za Kimarekani bilioni 147.5 kwa mwaka. Charles Ngereza, Dochi Vele, Arusha.