Sema Uvume. Kipindi cha Sema Uvume, uvume leo kitaelekea nchini Afrika Kusini ambako licha ya kushuhudiwa maendeleo makubwa katika sekta ya mawasiliano ya kidijitali Gharama ya vifurushi vya intaneti inawaumiza wengi, hasa vijana wanaojaribu kutafuta ajira na wanaohitaji mtandao wa intaneti kutuma maombi yao ya kazi. Baadaye tutaingia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambako Katsuva na timu yake wanafuatilia taarifa za uongo katika mitandao ya kijamii kupitia jukwaa la Congo Check, na tutamalizia nchini Ghana ambako kampuni ya mPedigree imevumbua programu ya kutambua dawa bandia kupitia simu ya mkononi. Kusikia zaidi, baki nami Yusra Boyhed, na karibu. Afrika Kusini ni mojawapo ya nchi zilizopiga hatua za kimaendeleo barani Afrika. Ni nchi iliyo na mashirika makubwa ya mawasiliano ya kidijitali lakini, kwa kiasi gani maendeleo hayo yanawasaidia wananchi wa kawaida, hasa vijana nchini humo? Uh, data, the... kifurushi cha kutumia whatsapp kilikuwa ni randi kumi miaka mitatu iliyopita, lakini siku hizi kinaongezeka bei kila mwaka. Unajua kwa nini? Wanataka pesa wanaona watu wengi wanajiunga nao na sasa wanataka kuwatumia kutengeneza pesa. Huyo ni Bongani Jason, mwanafunzi nchini Afrika Kusini, na sio pekee anayelalamikia bei kubwa ya vifurushi vya mtandao wa intaneti nchini humo. Msikilize hapa mwanafunzi mwingine kwa jina la Stacy Lafina. Ni ghali sana na hasa ukizingatia katika maeneo mengine ya Afrika bei zao ni nusu ya tunavyolipa sisi, hilo ndio linaloniumiza. Nchini Afrika Kusini, gharama ya kutumia mtandao wa intaneti, yaani kununua kifurushi cha data, ni mara kumi zaidi kuliko nchi nyingine barani Afrika. Mpo, ambaye pia ni mwanafunzi anasema, anatumia nusu ya kipato chake cha kila mwezi kununua vifurushi vya intaneti na bado huwa analazimika kutafuta sehemu zenye intaneti ya bure ili aweze kujaza maombi yake ya kazi mtandaoni huwa nalazimika kupita katika uwanja huu ambako kuna wezi na kisha nakaa hapa kwa dakika thelathini. Nafanya kila kitu kwa haraka. Wakati mwingine huwa naruka hatua au nakosea kujaza kitu muhimu ambacho kingenisaidia kupata kazi. Afrika Kusini ina idadi kubwa ya vijana, na wengi wao hawana ajira. Wanahitaji kununua vifurushi vya intaneti kwenye simu zao za mikononi kuweza kutuma maombi ya kazi na hata kujiendeleza kielimu. Kupambana na hali hiyo, kuna kampeni kadhaa zilizoanzishwa nchini humo kama vile Data Must Fall ambayo inapigania kupunguzwa kwa bei ya vifurushi vya data za intaneti, pamoja na Right to Know, kampeni ya shirika lisilo la kiserikali yenye lengo la kupunguza usiri wa serikali katika kuandaa sheria, kufungua milango ya kupatikana taarifa mbalimbali kirahisi na kulinda uhuru wa kujieleza hasa kwenye mtandao wa intaneti. Cleopatra Shezi ni mkurugenzi wa Right to Know, na anasema gharama za kununua vifurushi vya intaneti ni kubwa sana kwa watu wengi nchini humo na bado haoni dalili za hadi hiyo kubadilika kwa sasa. Not a data za intaneti siyo kitu cha kifahari, tuna haki ya kuwasiliana. Na je, wale ambao ni maskini zaidi ya maskini, au watu wa kipato cha wastani ambao hawana ajira? Mpo na wenzake wengi wanahisi wanatengwa na jamii na hawafaidiki kabisa na mapinduzi ya kidijitali yanayoshuhudiwa nchini mwao. Ningesema hii ni aina mpya ya ubaguzi. Wanatutumia kupata faida ya ziada kwa sababu wanajua kwamba kuna vitu vingi tunavisamehe ili tuweze kupiga simu au kununua vifurushi vya internet. Tunasamehe chakula, umeme na vitu vingi tu. <mukarate> na sasa msikilizaji tunaingia katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako rodriguez katsuva anapambana na taarifa za uongo katika mitandao ya kijamii ambazo zinaweza kuhatarisha maisha ya watu i know in europe and america fake news can make... nafahamu kwamba barani ulaya pamoja na marekani taarifa za uongo zinasababisha hasara ya kifedha lakini katika nchi yangu watu wanapoteza maisha kwa sababu ya taarifa za uongo kwa takriban miezi tisa sasa kumekuwapo na mlipuko wa Ebola. Watu wanakufa huku kukiwa na taarifa za uongo zinazodanganya watu kwamba kitunguu maji kinaweza kutibu ugonjwa wa Ebola. Katsuva na timu yake wameanzisha jukwaa maalum kwa jina la Congo Check ambalo linafuatilia taarifa za uongo mitandaoni na kisha inazirekebisha au kuzifuta kabisa. Mbali na mtandao huo, pia wanazo kurasa za Facebook, YouTube na Twitter. Waandishi habari wapata wa 16 wanafanya kazi katika mradi huo, wote kwa kujitolea, bila ya malipo, kwa vile mradi wao umekosa ufadhili. kwa takriban mwaka mzima sasa, Katsuva na waanzilishi wenzake wamekuwa wakitoa pesa mifukoni mwao, huku wakiendelea kutafuta wawekezaji wa kufadhili kazi yao hiyo. Ikiwezekana, wangependa kupata mfadhili kutoka nje ya Kongo ili wawe na uhuru kamili na mradi wao huo. Tunaingia nchini Ghana, ambako mwanzilishi wa kampuni ya mPedigree amevumbua njia ya kiteknolojia kwa jina la Gold Keys inayomwezesha mtu kuchunguza kama dawa alizonunua ni za kweli au za bandia. Kampuni za madawa kwa kushirikiana na kampuni hiyo ya kiteknolojia ya mPedigree huwa zinaweka nambari maalumu za siri kwenye maboksi ya dawa zake. Mteja anakwangura lakiri inayodhihirisha nambari maalumu, anaingiza nambari hiyo katika programu au app ya Gold Keys kupitia simu yake ya mkononi, na mara moja programu hiyo inamjulisha kama ni dawa ya kweli au ya bandia. Selom Brantie, mwanzilishi mwenza wa kampuni ya mp Degree, anaelezea sababu iliyopelekea kuvumbuliwa kwa programu hiyo ya Gold Keys mnamo mwaka elfu mbili na saba ndipo tulipoanza kulifikiria wazo hili. Kulikuwa na tatizo kubwa la dawa za bandia nchini Ghana. Dawa za malaria nchini Ghana na Nigeria zilikuwa za bandia kwa asilimia 20 hadi 30 na matokeo ya tatizo hilo ni kwamba watu wangepoteza maisha kutokana na dawa za bandia pamoja na maradhi yenyewe ya malaria, na pia walikuwa wakitumia fedha nyingi kwa matibabu ya magonjwa kama malaria. Kila siku watu, watu watatu wanaripotiwa kupoteza maisha kutokana na malaria nchini Ghana. Programu ya Gold Keys inalinda biashara za makampuni ya madawa pamoja na kumhakikishia mteja kuwa ananunua dawa za kweli na siyo za bandia. Kampuni ya Mpedigree inatumia teknolojia kuendeleza sekta nyingine mbalimbali mbali barani Afrika, ikiwa ni pamoja na sekta ya chakula na kilimo. Uh, we have moved into Tumehamia katika makundi mbalimbali ya bidhaa tangu mwaka 2011 wakati tulipoanza shughuli kamili. Tumehamia eneo la kilimo, ambapo nchini Kenya, Tanzania na Uganda tunalinda mbegu, kwa sababu moja ya mambo muhimu sana kwetu ni kutunza huduma za afya, chakula na lishe. Kampuni ya mPedigree ina azma ya kujipanua zaidi katika nchi nyingine 21 za barani Afrika na Asia na kusambaza utaalamu huo wa kiteknolojia katika kuthibitisha ubora wa bidhaa za kilimo, afya na vyakula. Na kwa hayo msikilizaji, nami ndiyo nakamilisha kipindi cha Sema Uvume kwa leo. Hadi wakati mwingine, kwa heri.