Deutsche Welle. Idhaa ya Kiswahili inawakaribisha katika matangazo ya asubuhi. Zimetimia saa 12 asubuhi hapo Afrika Mashariki, huko Afrika ya Kati ni saa 11 alfajiri sawa na hapo Ujerumani. Hujambo jambo, na karibu kwa niaba ya wote utakaowasikia Jina langu ni Shisia Wasilwa, Dochevele. Habari za ulimwengu. Kwanza kabisa ni muktasari wa habari hizo, mkisomewa studioni nami Daniel Gakuba. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa limepitisha azimio linaloilaani Israel kwa matumizi ya nguvu za ziada dhidi ya waandamanaji wa Kipalestina. Maandalizi yamekamilika nchini Urusi kwa ajili ya kuanza kwa fainali za kombe la dunia jioni ya leo. Na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Mike Pompeo anatarajiwa nchini China akiendelea na safari ya kufafanua kilichojiri katika mkutano baina ya Rais Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Habari kamili, New York. Baraza kuu la umoja Mataifa limeunga mkono azimio linaloilaani Israel kwa kutumia nguvu za ziada kuzima maandamano ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Azimio hilo lililowasilishwa na Algeria, Uturuki na Palestina limeungwa mkono na nchi 120 na kupingwa na nchi nane tu. Katika baraza hilo lenye nchi wanachama 193, nchi 45 zimejizuia kupiga kura. Marekani ililipinga azimio hilo ikisema linaegemea upande mmoja kwa kushindwa hata kulitaja kundi la hamas ambalo lilirusha maroketi zaidi ya 100 ndani ya israel hata hivyo jaribio la marekani kutaka marekebisho katika azimio hilo limeshindwa kwa kuungwa mkono na nchi 62 tu na kupingwa na nchi 58 huku nyingine 42 zikijizuia Waandamanaji wa Kipalestina zaidi ya mia na ishirini waliuawa na vikosi vya Israel katika maandamano yaliyoanza tarehe 30 Machi mwezi mwaka huu. Ingawa azimio la baraza kuu la Umoja wa Mataifa halina uzito kisheria, linao umuhimu mkubwa kisiasa. Aden Shirika la habari la taifa la Umoja wa Falme za Kiarabu limeripoti kuwa vikosi vya nchi hiyo kwa ushirikiano na washirika wa ndani mwa Yemen vimejipenyeza kwenye mstari wa mbele wa waasi wa Kihuthi karibu na uwanja wa ndege tangu kuanza kwa mashambulizi makubwa kuwafurusha waasi hao kutoka mji wa bandari wa Hodaida. Shirika hilo pia limesema kuwa wanajeshi wanne wa falme hizo wameuawa kwa muda wa miaka mitatu Muungano wa kijeshi wa nchi za kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia umekuwa ukiepuka kuushambulia mji huo wa Hodeida, ambao ni njia muhimu ya msaada wa kibinadamu na bidhaa na bidhaa za kibiashara zinazoingizwa ndani ya Yemen kutoka nje ya nchi. Nchi za Wasuni zinawachukulia waasi wa kihuthi ambao ni wa Shia kuwa ni mkono wa Irani ndani ya Yemen. Msemaji wa muungano huo wa kijeshi Turki Al Malik amesema shabaha yao ni kuudhibiti uwanja wa ndege na bandari pamoja na barabara kuu inayoelekea katika mji mkuu sana. Beijing. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani, Mike Pompeo, anatarajiwa kuwasili mjini Beijing nchini China katika safari anayofanya kwenye nchi za Asia Mashariki kufafanua yaliyojiri katika mazungumzo baina ya rais Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un mjini Singapore Jumanne wiki hii. Kabla ya China, Pompeo alikwenda Korea Kusini, ambako alisema Marekani inataka Korea Kaskazini iwe imemaliza kuziharibu silaha zake za nyuklia mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini. Vile vilevile alisema luteka za kijeshi pamoja na Korea Kusini zitaanzishwa upya ikiwa Korea Kaskazini haitaendeleza nia njema ya mazungumzo. China ilikaribisha uamuzi wa rais Trump kusitisha luteka hizo, ikisema unaendana na masilahi yake. Hali kadhalika China imesema kama mdau muhimu itasaidia mchakato wa maridhiano kati ya Marekani na Korea Kaskazini. Korea Kaskazini ni mshirika wa karibu wa China na maafisa wake wanasubiriwa pia mjini Beijing kujadiliana namna ya kusonga mbele katika mazungumzo na Marekani. Ni taarifa ya habari za ulimwengu, ikiwa jieni moja kwa moja kutoka DW mjini Bon. Moscow. Maandalizi yamekamilika kwa sherehe kabambe za ufunguzi wa mashindano ya fainali za kombe la dunia yatakayoanza baadaye leo nchini Urusi. Mechi ya ufunguzi itachezwa katika uwanja uliokarabatiwa wa Luzhniki mjini Moscow wenye uwezo wa kuwapokea mashabiki 80 ukiwakutanisha wenyeji Urusi na Saudi Arabia. Kila kitu kinaonekana kwenda vyema licha ya Urusi kuandamwa na changamoto za kisiasa na za kinidhamu kwa upande wa mashabiki wake. Hata hivyo, ingawa viongozi wa Uingereza wamesusia sherehe hizo, juhudi za awali za kuitenga nchi hiyo zimeonekana kupoteza mvuto. Inatarajiwa kwamba Rais Vladimir Putin wa Urusi atakuwa na viongozi wengine 20 wa mataifa katika sherehe hizo jioni ya leo. Wakati huo huo, kwa pamoja Marekani, Kanada na Mexico zimeshinda kinyang'anyiro cha kuandaa fainali za kombe la dunia mwaka 2026 Zikiishinda Moroko katika kura iliyopigwa jana alasiri. Belgrade. Rais wa Macedonia Golg Ivanov amesema atakataa kuidhinisha makubaliano baina ya nchi hiyo na Ugiriki kuhusu mzozo wa jina baina ya nchi hizo jirani. Makubaliano hayo yalifikiwa juzi kati ya Waziri Mkuu wa Macedonia Zoran Zaev na mwenzake wa, utu, wa Ugiriki kumradhi Alexis Tsipras kwamba Macedonia ambayo siku za nyuma ilikuwa sehemu ya Yugoslavia ya zamani ingejulikana rasmi kama Jamhuri ya Macedonia Kaskazini. Rais Ivanov amesema makubaliano hayo ni janga tupu na kusisitiza kuwa uamuzi wake wa kukataa kuyaidhinisha hauwezi kubadilika. Watu takriban elfu mbili wameandamana katika mji mkuu Skopje kupinga jina hilo jipya kwa nchi yao. Masedonia na Ugiriki zimekuwa zikizozania jina hilo kwa muda wa miaka 27 iliyopita, mzozo ambao umeikwaza Masedonia kujiunga na Umoja wa Ulaya. Ugiriki inadai jina hilo ni jina la jimbo lake la kaskazini na inahofu kuwa Masedonia ikijulikana rasmi kwa jina hilo, inaweza kudai maeneo ya Ugiriki. Na hatimaye, Berlin. Kampuni kubwa ya magari hapa Ujerumani, Volkswagen, imepigwa faini ya yuro bilioni moja kwa kuruhusu magari milioni 10.7 kwenda barabarani kati ya mwaka 2007 na 2015 yakitumia programu ya kompyuta isiyoaminika ya, ya kuratibu utoaji wa gesi. Magari hayo yaliuzwa nchini Marekani, Kanada na kwingineko duniani. Adhabu hiyo iliidhinishwa na mahakama ya mjini Braunschweig ulio karibu na makao makuu ya kampuni hiyo mjini Wolfsburg. Volkswagen imesema inatumai kuwa kulipa faini hiyo kutasaidia kusafisha haiba yake iliyotiwa doa na makosa ya siku zilizopita. Na huo, msikilizaji, ndo wa mwisho wa taarifa hii ya habari za ulimwengu kutoka Bon, Ujerumani.