Doche vele. Makala yetu leo. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu katika makala yetu leo. Huu ni wakati ambapo wanafunzi, wazazi na walimu wako katika harakati za kuanza mihula mipya ya masomo katika shule za msingi na sekondari nchini Tanzania. Lakini mabadiliko haya yanaambatana na, na suala moja ambalo limekuwa likizua mkanganyiko miongoni mwa wanafunzi kwa miaka mingi sasa, nalo ni mabadiliko ya lugha ya kufundishia kutoka shule za msingi kuingia sekondari, ambayo kwa kiasi fulani huwapa wakati mgumu sana wanafunzi. Makala yetu leo inakiangalia kizungumkuti cha mabadiliko ya lugha ya kufundishia na namna kinavyovuruga uelewa wa wanafunzi madarasani. Je, kuna matumaini yoyote kwa wanafunzi nchini Tanzania kuja kutumia lugha moja kuanzia ngazi ya msingi hadi vyuo vikuu. Kwa majibu ya swali hilo na mengine mengi, ungana nami na jina langu ni Stumai George. Mimi nilivyomaliza shule ya msingi nimesoma form one. Sasa nilifika pale form one, yani nikasema masomo ni magumu sekondari, masomo ni magumu. Yaani nikajua nika masomo sekondari ni magumu sana kupitia Kiingereza. Mas, masomo ya shule ya msingi na sekondari hayatofautiana sana, na somo magumu sana ila lugha, lugha ndio inatunanua ina sisi. Utakuta sekondari utafaulu kumi kumi na tano, wengine wanafeli kutokana na lugha. Ni mwanafunzi Rehema Abasi kutoka Baraza la Watoto wilaya ya Temeke jijini Dar es Salaam akieleza namna mabadiliko ya lugha yalivyompa wakati mgumu alipoingia shule ya sekondari. Ingawa mwanafunzi anakuwa anakisoma Kiingereza katika ngazi ya msingi, lakini hukisoma kama somo tu na hivyo hakitumii vya kutosha kuweza kukimudu ipasavyo. Pamoja na hilo, Kiingereza bado ni moja kati ya masomo ambayo yanaleta changamoto kwa wanafunzi nchini Tanzania pamoja na yale ya sayansi, si kwa wanafunzi tu, na hata kwa walimu. Wataalamu wa masuala ya elimu wanasema kuwa mtu anapofundishwa katika lugha anayoielewa huwa na nafasi kubwa ya kufanya vizuri katika masomo yake. Lugha ndiyo zana kuu ya kufundishia ikifuatiwa na nyinginezo kama vitabu, madaftari na vifaa vya masomo husika. Ingawa zipo shule za msingi na za binafsi ambazo zinafunza Kiingereza nchini Tanzania, lakini si wanafunzi wote wanaopata bahati ya kusoma shule hizo. Idadi kubwa ya wanafunzi wa shule za msingi nchini humo ni wale wanaojiunga na shule za serikali katika maeneo yote ya mijini na vijijini ambazo zinatumia Kiswahili kama lugha ya kufundishia. Hata walimu wanaofundisha lugha hiyo nao wamekulia katika mazingira hayo hayo ya kukisoma Kiingereza sekondari na hivyo hata ufanisi wao katika kufundisha uhuani wa matatizo. Baraka Mkumbwa ni mwalimu wa shule ya sekondari Salavano mkoani Iringa, na anaeleza changamoto wanazokumbana nazo wao kama walimu katika suala hili la kubadili lugha kutoka Kiswahili kwenda Kiingereza. kwa kiasi fulani nachangia kufeli na kwa kweli, sababu pengine wangekuwa wanafundishwa kwa lugha ya Kiswahili tokea wale, ambayo wameizoea toka shule ya msingi, na pengine toka shule ya awali. Pengine inge- ingesaidia kidogo. Kumekuwa na mafunzo ya miezi mitatu ambayo huendeshwa mashuleni kwa wanafunzi wa kidato cha kwanza kwa lengo la kumfunza lugha kabla ya kuanza masomo. Lakini mwalimu mkubwa anasema kozi kama hizo huwasaidia wale tu ambao wana msingi mzuri wa lugha ya Kiingereza tangu awali. Kwa wale ambao hawana msingi mzuri mambo huwa bado ni magumu. Aa, ni kwa wale wachache ambao wanakuwa na uwezo wa kutokea shule ya msingi huwa wanakuwa wanajitahidi kwamba anaweza kashika vile vitu vya msingi, lakini wale ambao ni slorena kwa kweli, huyu inakuwa ni kazi ngumu sana. Ndio maana unakuta hata wakiingia katika mfumo mzima wa masomo ya kawaida, huyu inakuwa ni ngumu sana, yaani wanachukua muda mrefu mpaka kumasa hivyo vile kuwepo na mijadala mingi kuhusu lugha ya kufundishia katika elimu ya msingi na sekondari, lakini tangu suala la tofauti za lugha limeanza kusemwa na hadi sasa hakuna mabadiliko yoyote yaliyoweza kufanyika kuhusu hilo. Makala yetu leo inazungumza na naibu waziri wa elimu nchini Tanzania, Philip Mulugo, ambaye pia suala la elimu ya msingi na sekondari liko chini ya dhamana yake, na swali la kwanza kwake ni kuwa je, yeah, hawaoni namna tofauti hizo za lugha zinavyokwamisha maendeleo ya elimu Lugha ni moja ya changamoto ya namna vijana wetu wanavyojifunza, wanashindwa of course. Kwa kweli sasa hivi hata vijana wengi tunawalaumu, wanashindwa sana hata mitihani ya sekondari, tunaweza anza kuona kwamba labda ni sababu ya lugha kwao ni kitu ambacho kinakuja, tunaendelea kukidibeti, na ndio maana tunaona hata bunge iliyoisha tumezindua, tumezundua ile commission, tumeandaa ile commission ya Kiswahili. Ilikuwepo huko nyuma, lakini bahi ka kama tumeirudisha kwa nguvu zote. Ule umuhimu wa jambo unakuja paka kwenye mashule. Kwa sisi ambao ni mawaziri tunaosimamia sekta ya elimu, tunaliona hilo. Moja ya kigezo kikubwa kinachotumiwa katika suala hili la lugha ni kuwa zote mbili zina umuhimu. Hii ni hoja ambayo imekuwa ikitolewa mara kwa mara na wadau wa elimu, wakisema kuwa kutumia lugha moja tu kati ya hizo ni sawa na kupoteza kitu fulani. Kama anavyosema naibu waziri Mulugo, ni kwamba lugha ya Kiingereza sasa kadiri ilivyotawala, international language na business language, watu wanaongea wakisafiri, waki kwenye nchi za nje lazima ataongea lugha ya Kiingereza. Ukienda kusoma masomo ya udaktari baiolojia kule uwezi kusema kwamba vile vitu vyote unaweza ukavigeuza vikawa kwa lugha ya Kiswahili, kutokana na mfumo wetu wa nchi tulipopata uhuru wa Kiingereza walivyotuachia hizo vitu. Ukienda mahakamani, lugha inatumika ni ya Kiingereza, japo hakima na tafsiri kwa Kiswahili baadaye na mambo mengine, na mikataba yote inayofanyika hapa Tanzania ni ya Kiingereza. Kwa hiyo tunaona ni umuhimu bado Kiingereza tusikisahau sana, kwa sababu ni international language. Lakini kumbe katika maisha, jambo lolote linaweza kubadilishwa ikiwa litaonekana kuwa linazua matatizo na kukwamisha malengo. Kwa muktadha huu wa elimu, ambayo ni kitu nyeti sana kwa maendeleo ya taifa lolote, wadau wamekuwa wakishauri kuwepo kwa mabadiliko kutoka kwenye lugha mbili na kuelekea kwenye lugha moja, kuanzia ngazi ya awali hadi zile ngazi za juu. Sasa kwako, naibu waziri Mulugo, je, wizara yako ina mpango wowote wa kuchagua lugha moja ya kufundishia mashuleni? Mwaka huu elfu mbili na kumi na tatu mpaka kufikia mwishoni mwa mwaka hapa katikati, toka tumeshamaliza mchakato wa kuandaa sera ya elimu. Sera ya elimu itakuwa ina matamko. Ndani ya matamko kutakuwa kuna tamko linalosema tu lugha ya kufundishia elimu ya msingi ni lugha gani, na lugha kufundishi ya kufundishia elimu ya sekondari ni lugha gani, na lugha kufundishi ya kufundishia elimu ya vyuo vikuu ni lugha gani. Sasa tusubiri sera ije itamke, lakini mwelekeo ulivyo kwa hali halisi na wadau wa elimu wanavyopendekeza ni kwamba lazima tuwe na lugha mbili za kufundishia. Pamoja na mipango mizuri ya serikali ambayo naibu waziri wa elimu ameielezea katika kutatua changamoto ya lugha, bado inaonekana kuwa lugha hizi mbili zitaendelea kufanya kazi kwa pamoja hapo baadaye kama ilivyo sasa. Ni kitu kipi kipya kitakacholetwa na hiyo sera ijayo kuhusu lugha ya kufundishia mashuleni? Lazima vile vile nao tuwarudishie ile orientation course ya zamani, kama ambapo wakati huo tunasoma sisi, kulikuwa kuna wiki nane za orientation course, mtoto anajifunza Kiingereza tu kwanza kabla hajaanza zile syllabus zote physics zote biology na kadhalika. Ndio kitu ambacho tunakifikiria kuanza kukifanya kwa mwaka huu. Ufanisi wa sera na mipango yoyote unategemea sana maandalizi. Ni kwa kiasi gani wizara ya elimu nchini Tanzania imejiandaa kuhakikisha mpango wake huo mpya unakuwa na mafanikio? Walimu na wanafunzi ambao ni wahusika wakubwa katika kuifanikisha mipango hiyo, wameandaliwa vya kutosha? Huyu tena naibu waziri Mulugo. Naposema maandalizi ni pamoja na watu wenyewe kujiandaa namna ukabiliana na, na changamoto hizo ndio maana nimesema, walimu vile vile, mimi kwangu binafsi naona walimu ni changamoto kubwa sana ya namna mpaka watu wetu waweze kuifuata elimu yetu, lakini vile vile serikali imeweka maandalizi makubwa sana na ndio maana serikali inaajiri walimu wote. Tunapeleka walimu vyuo vikuu, kwenye vyuo vikuu kule tumeanzisha program za elimu karibuni vyuo vyote themanini, vyuo vya elimu vyote, vyuo vikuu vyote nchini hapa vinachukua program za elimu ambao hao ndio walimu. Sasa tuna ajira za walimu karibuni elfu ishirini na nane na mia sita walimu pekee yake tu kitu kikubwa, hayo ni maandalizi. Lazima tujenge nyumba za walimu huko kwenye shule ngazi ya kata. Eh, tunaongeza hizi nani motisha kwa walimu. Tatizo inayobaki ni nini? Ni ufundishaji wenyewe, ni ufundishaji wenyewe. Lakini na mwanafunzi mwenyewe ajue yuko shuleni, yuko darasa anafundishwa, mwalimu akae tayari kufundisha, vitabu vipo na madarasa yapo yanajengwa. Na hapo, msikilizaji wa makala yetu, ndiyo tumefika tamati. Mtayarishaji wa kipindi hiki ni mimi Stomay George, kutoka idhaa ya Kiswahili ya DW mjini Bonn na kuaga kwa heri, hadi wakati mwingine.