DW. Wanawake na maendeleo. hawa ambao ni maarufu kwenye mitandao na umaarufu wao kwa kweli, yani, sio watija. Ana shahada ya kwanza katika mawasiliano kwa umma na uandishi wa habari. Mwenyewe anasema aliachana na masuala ya habari mwaka elfu mbili na saba na kujikita zaidi katika uandaaji wa matamasha kwa kipindi cha miaka mitatu kabla ya kuamua kurudi tena darasani na kuanzisha kampuni yake ambayo iliratibu tamasha maarufu la nyama choma. Ni Caroline Juliet Moses Ndosi, mwanamama kutoka nchini Tanzania ambaye mwaka uliopita aliendesha kampeni za kuwatambua wanawake mia moja wenye ushawishi nchini humo. Ungana nami Angela Mdungu katika makala ya wanawake na maendeleo upate kufahamu mengi zaidi. Wakati Caroline alipoandaa tamasha la nyama choma, alipata mafanikio makubwa, ndipo alipogundua kwamba kama ameweza kuwasaidia wajasiriamali mbalimbali kupitia tamasha hilo basi anaweza kufanya mengi zaidi kwa kujikita katika shughuli za maendeleo kupitia shirika la The Launchpad ambalo alilianzisha mwaka elfu mbili kumi na sita kwa kushirikiana na mwanzilishi mwenza Henry Kulaya. Shirika hilo linahusika na miradi ya maendeleo vijana na wanawake. Moja ya kati ya mambo aliyoamua kuyafanya ni kuwatambua wanawake mia moja ambao wana ushawishi nchini Tanzania. Kampeni hiyo inajulikana kwa jina la 100 Shiros, na hapa Caroline Moses Ndosi anaeleza jinsi wazo la kuwatambua wanawake hao lilivyopatikana. Vilikuja baada ya kualikwa na taasisi inaitwa Ha Africa, walinialika kwenda kuongea na wanafunzi wa sekondari, na fikiri, na primary, kwenda kuongea nao. Sasa katika kuongea nao, u tunaoneza nini, mtugani ambaye unamwangalia hii, labda nawe anakupa ushawishi wakuwa kama yeye bahati mbaya sana watu ambao walikuwa wanatajwa ni hawa ambao ni maarufu kwenye mitandao na umaarufu wao kwa kweli, yani, sio watija wa kusema kwamba, mfano mimi kama mama nina watoto wawili wa kike, nisingependa watoto wangu wawaangalie hao. Ningependa wawaangalie wanawake wengine ambao wako katika nyanja tofauti tofauti, na wanafanya vitu vikubwa vidogo, lakini kwa nafasi zao wanachangia kusukuma gurudumu la maendeleo. Caroline anasema baada ya kuona kwamba wanawake wanaotazamwa na wanafunzi kama mfano wa kuigwa hawana tija basi, waliona kwamba huenda vijana wa shule hawawaoni watu ambao wanaweza kuwa mfano bora kwao, ama hawakutani nao, na kwamba katika shughuli nyingine za kuwatambua watu hao, basi sura zile zile hujirudia na usahau wanawake wengine ambao huwapo na wangeweza kuwa mfano bora, sio tu kwa watoto wa kike, bali kwa jamii nzima. Kwa mujibu wa Caroline, wanawake ambao wamewatambua kama mfano wa kuigwa wanatoka katika historia tofauti na familia za madaraja mbalimbali mbali, na hivi ni vigezo vilivyotumika kuwapata. Tulikoanzisha kampeni hindi... Kwanza ukisema jamani, tunaomba majina kutaomba mchague watu ambao mnajua kwamba ni wanawake tena ni wakawaida tu, sio lazima tawe maarufu. Na sisi pia tukaingia, uh, tukafanya risachi zetu tukaangalia, kwa mfano Taasisi ya Sayansi kupata majina tukawasiliana na nani, chama cha wahasibu Tanzania. Uh, watu hutumia hizo taasisi tofauti tofauti, pia kupata recommendations za wanawakigani ambao wako katika hizo nyanja, lakini pia majina mengi sana yalitoka kwa, kwa watu watu walivokuwa wanatuma majina, wanakuambia kabisa kwamba huyo anafanya kazi hii, ameshafanya hiki na hiki na hiki. Wakati wanatuma zile bayo zao, ndo tukihakikisha kwamba tulichoambiwa na anachosubmit ni sawasawa sawa, ndio wakaingia katika hiyo list mmoja wa wanawake waliotambuliwa na kampeni ya 100 Shiros Angelista Nation Sijaona, ambaye ni wakili katika mahakama kuu ya nchini Tanzania, anaeleza jinsi alivyojisikia baada ya kuwekwa kwenye orodha hiyo. Kwanza anajisikia kuinuliwa, au mchango wangu, hata kama mdogo, labda naweza nikasema kwamba unatambuliwa na unaonekana na kwamba kuwa tu sehemu ya watu hao ni fursa vile vile, ni fursa na pia kuna namna ambayo inafungua milango ambayo katika namna ya kawaida isingeweza kufunguka, kwa sababu milango mingine inafunguka pale tu unapokuwa umepewa utambuzi. Kwa kweli kwa haraka haraka niseme, najisikia vizuri sana sana, siwezi hata kuelezea, najisikia vizuri lakini pia ninafurahia kwa kweli. Naye mwanamke mjasiriamali Upendo Hilda Mwalongo ambaye naye yupo kwenye orodha hiyo anasema Nawaambia na wanawake wenzangu kwamba hakuna jambo linaloshindikana. Lazima mtu uwe na uwezo wa kufanya kazi kwa moyo wako mmoja, na ufanye kazi kwa kile kitu ambacho wewe unakipenda. Kwa hiyo kwa wale wanawake ambao wanaona kwamba hawatuweza, mi nataka niwaambie leo kwamba kila kitu kinawezekanika. Ni wewe mwenyewe kuweza um, kujituma na kufanya kazi kwa mapenzi yako yote, nguvu zako zote, na insha Allah mwenyezi Mungu atabariki kazi yako. Gladness Clara Deogratius anayefanya kazi katika moja ya benki kubwa nchini Tanzania kama mkuu wa kitengo cha masoko ya fedha za kigeni hakusahulika katika kampeni hiyo. Najua saa nyingine kuna vitu unafanya, huwezi ukajua thamani ya kitu unachokifanya. Mtu mwingine ndo anaweza kuona kama kile kitu unachokifanya kina thamani au la Kayo, nadhani kwa utambulisho huo, ina maana kuna kitu unafanya na kuna kitu ambacho jamii au watu wachache wamekiona ndani yangu na wanaona wanachokifanya ni sahihi, na ina maana kupa mtu changamoto na motisha zaidi ya kutaka kufanya zaidi na, na zaidi kwa kile wanachokifanya. pamoja na kufanikiwa kuwatambua wanawake mia moja mfano wa kuigwa nchini Tanzania, Carolin anasema mchakato wa kuwapata wanawake hao haukuwa rahisi sana. Anatambua changamoto walizokutana nazo, mojawapo ni malalamiko ya wanawake ambao pengine walidhani walistahili kutambuliwa, hasa watu maarufu, lakini ama hawakukidhi vigezo ama hawakuelewa lengo la kampeni hiyo. Be gladness Deogratius anarejea tena na kutoa ushauri kwa waandaaji wa orodha hii ili kufanya kutambuliwa huku kuzidi kuleta tija, kinachotakiwa ni kuwe na mfumo ambao utasaidia hawa shiros waweze kweli kuwasaidia wasichana wadogo, au wale wanaoanza kazi walioko mashuleni au ambao ndo wanamaliza, vioni jinsi gani ya ku kupambana na changamoto, yeye kama msichana za kufikia malengo yake. Nadhani hiyo bado haija haijakaa sawa. Msikilizaji, kama wahenga walivyosema, chanda chema huvikwa pete. Zipo pongezi zinazomiminika kutokana na hili analolifanya Caroline na shirika lake la Launchpad. Naitwa Sufiani Juma, ni, ni mwanaharakati wa masuala ya demokrasia na haki za binadamu nchini in Tanzania. Kwa kweli, hii kampeni ya shiros imefuatilia toka mwaka jana ni nzuri sana, hilo la kwanza, na nimpongeze pia dadamu eh, Carole Ndosi kwa kuanzisha kitu kama hicho, kwa sababu uh, watu wamekuwa wanafanya vitu vingi, wanawake, mabinti, lakini bahati mbaya hawako recognized, wanafanya tu mambo yao. Kwa hiyo ukianzisha kitu kama hichi unawainspire watu kufanya vitu vizuri zaidi, lakini hata wale ambao ambao wako chini, ambao hawajulikani inakuwa ni vizuri pia wakaa kama darasa fani zuri la, la wao kukazana na kufanya vizuri zaidi. Anaitwa Aswile Rosi, amefanikiwa sana kumtambulisha mwanamke hasa wa kitanzania kupitia wanawake wengine ambao ameamua kuwatambua. Kwa hiyo kwa mwanamke kutambua uh, wanawake wenzake mia moja wenye mchango mkubwa kwa jamii ni fursa pana sasa ya kutumika kumwezesha mwanamke asimame kupitia kile ambacho kimetoka kwenye moyo wake. Caroline anasema hatua ya kuwatambua wanawake wenye ushawishi haishi hapo tu, bali wanawakutanisha wanawake hao na kuwaonyesha ama kuwatambulisha kwa jamii, hasa kwa wanafunzi mashuleni, ili jamii ifahamu kuwa kuna watu wa namna hiyo. Caroline amebainisha moja ya mipango kuwa ni kuanzisha programu ambayo itawapa hao wanawake mashujaa mia moja nafasi ya kuwasiliana kwa karibu na kubadilishana mawazo pia kwa njia ya mtandao. Anasema katika juhudi hizi za kumtambua mwanamke wamepata washirika wa kuwaunga mkono ambao ni ubalozi wa Sweden. Na msikilizaji, hadi hapo makala ya wanawake na maendeleo haina la ziada. Kumbuka tu kwamba leo tumeangazia juhudi alizozifanya Caroline Ndosi kutoka nchini Tanzania na shirika lake la The Launchpad katika kuwatambua wanawake mia moja wenye ushawishi nchini humo maarufu kama 100 Shiros. Ni kushukuru kwa kuwa nami, mtayarishaji na msimulizi wako katika makala haya Angela Mdungu. Hadi wakati mwingine, nakwambia kwa heri.