BW Wanawake na Maendeleo. Matatizo ya kiakili ni jambo linaloathiri watu wengi duniani na huanza kama msongo wa mawazo, kisha mtu kuwa alirukwa kabisa na akili. Mjini Mombasa baadhi ya wanawake wameingiwa na huruma na kuanza kuwakusanya watu walioshikwa na wazimu na kuwafikisha katika hospitali maalum. Karibu katika makala ya wanawake na maendeleo, tujue harakati za wanawake katika kuwasaidia watu waliorokwa na akili. Mimi ni Faiz Musa. kulingana na shirika la afya ulimwenguni yani WHO mamilioni ya watu wanaugua matatizo ya wa akili na inakisiwa kwamba katika kila watu wanne duniani mmoja huwa ana tatizo la akili mjini Mombasa nimekutana na Amina Abdalla, mwanamke ambaye amekuwa akiwaongoza wanawake wenzake katika kuwakusanya watu waliorukwa na akili na kuwafikisha katika hospitali ya watu wenye matatizo ya akili ya potrizi kwa ajili ya kupata matibabu. Amina ananieleza kwamba waliazimia kuwastiri wanawake wenzao wasio na akili timamu ambao wako barabarani. Sisi kama wanawake tulikaa chini tukafikiria, mbona hawa watu tusiwasaidie? Kwa sababu kila barabara tulikuwa tukipita, tutakutana nao na baadhi tukawa tunakutana ni wanawake wakiwa uchi wa mnyama. Sasa hilo ni jambo lilitukera, maanake walikuwa wengi zaidi. Sasa tukaamua lazima tuchukue hatua ya kuweza kuwashika na kujaribu kama je, tukiwatibu wanaweza kuwa sawa. Watu wenye wazimu hutengwa na jamii na kuachiliwa kuingia mitaani na mijini, ambako huko hukabiliwa na hatari ya kubakwa, kupigwa na hata kupata ajali, na wakati mwingine huachwa bila ya kuhudumiwa, kama anavyoeleza Bi Amina Abdalla. Watu hao hata chakula hawapewi na jamii, hivyo kulazimika kula chochote wanachokiokota maadamu kina sifa ya chakula, na wakati mwingine pia wanakuwa na maradhi mbalimbali ambayo wengi wao wale maradhi huwashika mpaka wakaweza kuaga dunia. Na pia wanapata shida zaidi kwa sababu kule nje wanapata matatizo mengi, mvua, jua, uchafu. Health yao wao wenyewe pia inakuwa mbaya zaidi Kutokana na madhila wanaopitia watu hawa wasio na akili timamu, ndio jambo hili limewasononesha wanawake hawa. Kutokana na msemo wa uchungu wa mwana au jua ni mzazi, basi wameamua kutumia kile walicho nacho kuhakikisha wanawasaidia watu hawa sawasawa. Sawa, na kuwasaidia wale ambao wana matatizo ya akili ila hawajafikia hatua ya kuwa wenda wazimu. Daktari anayejishughulisha na utafiti wa maradhi Halima Mwenesi anaeleza kwamba kuna idadi kubwa ya watu walio na matatizo ya akili ambapo wengine hujitoa uhai kwa kukosa usaidizi. Takwimu zinaonyesha kwamba watu wanajiua sana. Takwimu pia zinaonyesha kwamba kuna watu wengi ambao wanatumia mihadharati. Takwimu zinaonyesha kwamba kuna matatizo mengi ya kiakili, na kubwa hasa ilikuwa katika takwimu za watu ambao kwamba wanajitoa uhai wao wenyewe, hasa watoto wadogo wa shule za msingi, katika shule za sekondari na hata katika maunivasiti yetu. Na kisha kumekuwa na matatizo mengi pia katika majumba, watu wanauana. Mara mume amemuua mke, mara mke amemuua mume. Kulingana na WHO kwa mwaka watu laki nane wanajiua na kwamba kila baada ya sekunde 40 mtu mmoja anajiua, jambo linalofanya matatizo ya akili kuwa jambo la pili linalosababisha vifo kwa vijana wenye kati ya umri wa miaka 15 hadi 29. Mwenesi anaeleza kwamba sababu kuu ya watu kupata matatizo ya akili ni hali ngumu ya maisha na mafarakano katika jamii. Daktari huyu anabainisha kuwa wao kama serikali wanaendelea kufanya utafiti kujua kiini cha matatizo hayo na namna ya kuwashughulikia. Watu wanapokosa afya ya akili ni kwa sababu watu hawana kazi, mara nyingine ni kwa sababu watu wana matatizo ya kiuchumi, mara nyingine pia ni kwa sababu ya watu kwamba hawaelewani. Tunataka kujua shida ziko wapi, serikali inaweza kusaidia vipi, watu wanaweza kusaidia vipi ikiwa ni katika mahospitali, ikiwa ni katika jamii wenyewe, ikiwa ni katika mashule. Je, Yeah. Kuna mafanikio yoyote yaliyopatikana tangu wanawake hao walipoanza jitihada za kuondoa watu waliorukwa na akili mabarabarani na no kuwafikisha hospitali? Amina Muhamed ananijibu. Tuliwashika wengi karibu ishirini na na na tukawatibu, na baadhi yao waliweza kurudi katika familia zao walipokuwa wanatibiwa tulikuta pia madhara mengi yao yanatokana na madawa ya kulevya. Kwa hivyo unapowashika, unapowatibu wanarudi sawa, isipokuwa mwingine inaweza mchukua muda mrefu sana kurudi sawa, lakini baadhi wanarudi sawa kabisa, na unakuta ni mtu ambaye anakumbuka mpaka kwao, mpaka anaweza kukueleza mambo ambayo pia hukudhania <todicomu> Katika mazingira ya kijamii barani Afrika, wengi wanaoshikwa na wazimu wanachukuliwa kama watu waliorogwa na jirani, ama aliiba mali fulani, basi akafanyiwa jambo lililomtia wazimu. Lakini kulingana na wataalam, matatizo ya akili yanatokana na msongo wa mawazo ambao haukupata usaidizi, ambapo mtu huwa anabaki na mawazo mengi yanaomrusha akili. Kulingana na malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa kuhusu afya ya akili, jamii inafaa kuacha kuwabagua watu walio na matatizo haya, jambo linalotiliwa msisitizo na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres: Maradhi ya kiakili yamepuuzwa kwa muda mrefu sana. Maradhi haya yanatuhusu sote, na hatua kubwa za kidharura zinafaa kuchukuliwa. Tunahitajika kuwekeza zaidi katika kutoa huduma, na ni lazima tusiruhusu nyanyapaa uwafukuze watu katika kutafuta huduma za afya ya kiakili. Na yasema haya kwa dhati kwa sababu najali sana, hakuna afya bila ya kuwa na afya ya kiakili. Meribita ambaye ni kiongozi wa kikundi cha Difosimo kinachoshughulikia matatizo ya wa watu wenye matatizo akili anasema kuwa idadi kubwa ya watu walio na matatizo hayo hawapati matibabu kwa kudhania maradhi hayo hayana tiba. Anasema serikali haijaweza kuelekeza rasilimali na miundombinu ya kutosha ya kiafya ya kushughulikia tatizo hili na vile vile kutotambuliwa kwa wanajamii wanaojitolea kuwashughulikia watu walio na matatizo hayo. Inaashiriwa kwamba asilimia themanini ya watu wenye matatizo ya kiakili hawapati huduma wanazohitaji, na watu hawa wako kwenye jamii, hawafiki kwenye hospitali kwa sababu tofauti tofauti. Wengine hawana pesa za kutosha, wengine wanaona kuwa matatizo haya si priority. Mtu anasema heri ni ile kuliko nimpeleke mgonjwa mwenye matatizo ya kiakili kwenye hospitali. Kitu cha pili ni kuempower watu ambao wanafanya kazi kwa community, kama wale community health volunteers, community health extension workers, waweze kuwa able kudetect watu wenye hayo matatizo na arifa kwa hospitali kwa, kwa sababu tukiendelea kuinvest katika mahospitali asilimia kubwa sana ya watu wenye matatizo haya hawapati hizi huduma. Amin Abdala anaungana na kauli hiyo kwa kusema, kwa siku moja wanaotumia kuwakamata watu waliorukwa na akili wanalazimika kutumia kiasi cha shilingi elfu hamsini pesa za Kenya kwa ajili ya kukodisha gari maalum la kuwabeba watu hao na pia kuwanunulia maziwa na mikate wanapokuwa ndani ya gari hilo hivi saa hizi wako wengi, kwa hivyo tunajipanga kuweza kwenda kuwashika na kuwapeleka tena kutibiwa. Changamoto zaidi ambayo tunapata ni kwamba ile hospitali si ya bure, na pia inanigharimu zaidi kwa sababu ya kuwapelekea chakula wakiwa pale hospitali na pia kununua baadhi ya madawa. Serikali za kaunti na serikali kuu ya Kenya zinahitajika kuja na mpango maalum wa kuhamasisha umma kufika katika vituo maalum kupata tiba za afya ya akili pamoja na kutenga fedha kwa ajili ya maradhi haya na kuongeza hospitali za watu walio na upungufu wa kiakili. Kulingana na Amina, maradhi ya watu waliorukwa na akili yanafaa kuchukuliwa kwa uzito mkubwa sawa na saratani. Serikali inapokaa ikaangalia janga la kansa, ikaangalia janga la ukimwi, hata hili mimi nasema ni janga, kwa sababu hawa ni ndugu zetu ambao wanaugua akili, hajijui, hajitambui. kama Mungu atatuwezesha kupata wafadhili, hii ni kazi ambayo ataikana tuiendeleze, isisimame. Pwani ya Kenya iliyo na kaunti sita ina daktari mmoja tu ambaye ni bingwa wa maradhi ya akili. Wengine walioko ni madaktari binafsi ambao nao gharama zao ziko juu. Wanaharakati hawa wanawake kwa sasa wanaitaka serikali na asasi zisizokuwa za kiserikali kuingilia jambo la maradhi hayo. Mwisho wa makala haya ya wanawake na maendeleo ambapo leo tumejifahamisha kuhusu harakati za wanawake katika kuwasaidia watu waliorukwa na akili mjini Mombasa. Nimekuwa mtayarishi na msimulizi wako Faiz Musa, hadi wakati mwingine, kwa heri.