BW. Sema Uvume. Katika Sema Uvume wiki hii utasikia jinsi mtandao wa kijamii wa Facebook unavyoadhimisha miaka 15 tokea kuanzishwa kwake Februari 424 huku ukiwa unakabiliwa na ukosoaji mkubwa. Na je, vifaa vya kielektroniki usivyovihitaji tena hua unavifanya nini? Kwenye ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa imedhihirisha kwamba kila mwaka kunazalishwa tani milioni 50, za uchafu wa vifaa vya kielektroniki duniani kote. Mimi ni Yusra Bwahid, bakinami hadi mwisho wa kipindi hiki Imetimia miaka 15 tokea Februari 4 mwaka 2004 pale Mark Zuckerberg alipoanzisha mtandao maarufu wa kijamii wa Facebook. Ilianza kama tovuti ya kawaida ambayo haikuwa na matangazo ya wa kibiashara wala mpango wowote ule wa kibiashara wa kuingiza faida, lakini hii leo Facebook ina zaidi ya watumiaji bilioni mbili nukta mbili tatu. Huku application zake za WhatsApp, Instagram na Messenger, kila moja ikiwa na watumiaji bilioni moja. Facebook ilianzishwa wakati watu bado wakiwa wanatumia intaneti kupitia kompyuta zao za mezani. Leo hii Facebook inapatikana moja kwa moja katika simu yako ya mkononi. Licha ya mafanikio yote hayo makubwa, mtandao wa Facebook umekuwa ukikabiliwa na ukosoaji mkali, ikiwa ni pamoja na jinsi unavyoshindwa kulinda faragha ya mtumiaji, unavyosababisha tatizo sugu la mazoea ya wa watumiaji kupoteza muda wao katika mtandao wa huo, unavyoshughulikia suala la taarifa za uongo na za kupotosha, kauli za chuki na misimamo mikali. Mwaka uliopita kampuni hiyo ya Facebook ilikabiliwa na sakata kubwa la madai ya utumiaji mbaya wa data binafsi za watumiaji wake kwa kuiruhusu kampuni ya utafiti wa data ya Uingereza Cambridge Analytica kutumia data binafsi za watumiaji wa mtandao huo ili kuwalenga wapiga kura wakati wa uchaguzi wa Marekani wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Mwaka jana mwezi Aprili, Zuckerberg aliitwa mbele ya baraza la Congress la Marekani na kuhojiwa juu ya sakata la Cambridge Analytica. Zuckerberg alikubali makosa. Kadri Facebook ilivyokuwa, watu kila mahali wamepata jukwaa la kuwasiliana na watu wanaowapenda, jukwaa la kuhakikisha sauti zao zinasikika na kujenga jumuiya pamoja na biashara. Hivi karibuni tumeona kampeni ya #MeToo na maandamano ya March for Our Lives yaliyoandaliwa angalau kwa sehemu kwenye Facebook. Na baada ya kimbunga Havi, watu walishirikiana kupitia Facebook na kukusanya zaidi ya dola milioni ishirini kwa ajili ya misaada, na zaidi ya kampuni milioni sabini za biashara zinaitumia Facebook kutengeneza ajira kwa sasa. Ni wazi kwamba hatukufanya vya kutosha kuzuia jukwaa hili kutumiwa vibaya na kuleta madhara, na ma ilikuwa ni kosa langu, na naomba samahani. Niliianzisha Facebook mimi ndiye ninayoiendesha na ninawajibika kwa kile kinachotokea hapa. Licha ya matatizo yote hayo yaliyoikumba Facebook, kampuni hiyo inaendelea kukua. Wakati kama huu mwaka jana, Facebook iliongeza mapato yake kwa asilimia 30 na faida ya hadi asilimia 61. Jesse Goldhammer, msaidizi wa shule ya habari chuo kikuu cha California Berkeley, anasema tatizo ni kwamba mtandao wa Facebook umejenga mazoea sugu miongoni mwa watumiaji wake kiasi ya kwamba mtu hawezi kuachana nao. Nadhani itakuwa vigumu kuwashawishi watu kwa kweli kuachana na Facebook kwa sababu ya mfumo wake wa kibiashara ambao ni kama hivi: jenga mazao ya sugu katika mtandao wa Facebook, halafu tupe data zako nyingi kadri iwezekanavyo, halafu unaturuhusu kuuza data hizo kwa wanaofanya matangazo ya biashara, na wao wanailipa pesa Facebook ambayo inakuwezesha wewe kupata huduma nyingi za teknolojia bure. Unajenga mazoea ya sugu unajua, na ni vigumu sana kujiepusha na teknolojia ya aina hiyo. Facebook huweza kutengeneza faida mwaka jana, pia inaweza kuhusishwa na mabadiliko ambayo kampuni hiyo iliamua kuyafanya ili, ili kujenga tena uaminifu na wateja wake. Akiwa katika mkutano wa dunia wa kiuchumi mjini Davos Uswisi, mwezi uliopita Afisa mkuu wa uendeshaji wa mtandao wa Facebook, Sheryl Sandberg, amekiri kwamba Facebook inahitaji kurejesha uaminifu kutoka kwa watumiaji wake baada ya sakata hilo la utumiaji mbaya wa data binafsi za watumiaji wake. tunawekeza mabilioni ya dola kwa mwaka katika juhudi za usalama na tunajua tunahitaji kurejesha tena imani ya watu, na hivyo inamaanisha tunahitaji kuthibitisha kuwa tunaweza kuaminika. Kwa hiyo tutashughulikia mengi ikiwa ni pamoja na suala la uadilifu wa uchaguzi, habari za bandia, pamoja na kupata maudhui yaliyo sahihi. Ili kulinda data na habari za watumiaji wetu, tunatumia njia yenye uthabiti sana. We're taking a much more rigorous approach. Baadhi ya wadau wakubwa wa Facebook wamemtaka Zuckerberg, ambaye anamiliki sehemu kubwa ya kampuni hiyo, kuachia madaraka kama mwenyekiti wa kampuni ya Facebook, lakini Sandberg anasema Zuckerberg atabaki kwa mwenyekiti na mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo I think Mark Nadhani Mark lazima abakie hivyo, haina maana. Hatuna haja ya kufanya mambo tofauti, tutafanya Mark, mimi na timu nzima ya waandamizi Facebook tumeamua kufanya vizuri zaidi ili kuzuia madhara, na tunadhani sisi ni watu bora zaidi kufanya hivyo, kwa sababu tuliujenga mfumo wa Facebook na tunaujua vizuri. Unajua, Mark anajali sana kuhusu kujenga jamii iliounganishwa kote duniani, na nadhani uongozi wake umekuwa muhimu sana kwetu. Msikilizaji, bado unaendelea kusikiliza kipindi cha Sema Uvume na tunaelekea katika sehemu ya pili ya kipindi hiki nikikuuliza wewe, kama mtumiaji wa vifaa vya kielektroniki kama vile simu yako ya mkononi au kompyuta, unavifanyaje vifaa hivi pale unapokuwa huvihitaji tena? Kulingana na ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa, kila mwaka kunazalishwa tani milioni 50 za uchafu wa vifaa vya kielektroniki duniani kote hali hii inasababisha uchafuzi wa mazingira pamoja na hasara ya madini ya thamani yanayotumika kutengeneza vifaa hivi. Ripoti hiyo inasisitiza kwamba njia pekee ya kuepusha uharibifu huo ni kutengeneza vifaa madhubuti vinavyoweza kutumiwa tena na tena na ambavyo hatimaye vinaweza kuchakatwa. Nimepokea maoni yako msikilizaji. Na Keli Makaveli wa Moshi, Tanzania, ameandika katika ukurasa wa Facebook wa DW Kiswahili, na hapa ninamnukuu: mimi huwa na vihifadhi sehemu salama, kwa maana kitaaluma, mimi ni fundi wa vifaa vyote vya kielektroniki pia. Niko na programu ya kufanya recycling manyumbani kwa watu, recycling, akimaanisha mfumo wa kurejeleza utumiaji wa vifaa. Ikifikia kilo kadhaa, ninawasiliana na bosi wangu kutoka Kenya, anakuja na muuzia kwa kilo. Kwa kweli ni biashara poa. Masanja Kanone wa Igate, Geita, Tanzania, anasema, mimi ninapoona simu nimechoka huanza kuitafutia mteja ili nikiuza niinunua simu nyingine tena iliyo bora zaidi, na ikikosa wateja naitunza tu sandukuni hadi nitapopata mteja wa kuinunua, na kama ikionekana kuharibika, basi natoa vifaa vya muhimu na viuza kwa mafundi. Msikilizaji, kama ulivyowasikia hapo, Keli Makaveli na Masanja Kanune wote wanatumia njia sahihi, mmoja kwa kupitia mfumo wa kuchakata na mwingine anayetumia tena na tena kwa kuiuza kwa wateja wengine, badala ya kuitupa katika majalala ya takataka taka na kuchafua mazingira. Na kwa hayo mimi sina zaidi, hadi wakati mwingine, kwa heri.