Deutsche Welle Afya yako. Licha ya sheria kukataza utoaji wa mimba nchini, lakini matukio ya utoaji mimba yanafanyika na mengi yanafanyika katika njia zisizo salama. Hali hiyo inachangia kwa kiasi kikubwa vifo vya uzazi na matatizo ya uzazi. Katika makala ya Afya Yako leo, tutazungumzia ya njia za hatari wanazotumia wanawake kutoa mimba, madhara na suluhisho. Utakuwa nami Florence Majani, karibu heart, love. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Tanzania, utoaji wa mimba kiholela ndicho chanzo cha vifo vya uzazi. Inaelezwa kuwa asilimia 16 ya vifo vya uzazi husababishwa na changamoto zinazojitokeza wakati wa kutoa mimba. Utafiti uliofanywa na chama cha madaktari wa magonjwa ya wanawake Agota ulibaini kuwa wanawake wanaokosa huduma salama za utoaji mimba hujaribu kutumia njia mbadala na nafuu. Utafiti huo ulibaini kuwa wanawake waliolazwa hospitali kutokana na matatizo ya uzazi, matatizo hayo yalitokana na utoaji wa mimba kiholela kati yao asilimia 46 ya wanawake wa vijijini na asilimia 60 ya wa mjini walikiri kutoa mimba kwa mtu asiye na utaalam au mganga wa kienyeji. Lakini wanawake hao wanatumia njia gani nyingine? Daktari bingwa wa magonjwa ya wanawake kutoka tanzania Dr. Daniel Nkungu anaelezea hapa. Ni kweli tu kwamba tunasikia mtaani kuna wakinamama ambao unasemekana wanatoa mimba kwa njia ambazo ni za kienyeji kama kuweka sehemu ya katikati ya mti wa mwogo ili tanue njia ya kizazi au kutumia dawa fulani tu za kienyeji ili mimba zitoke, au kujil. kulazimisha kunywa madawa fulani mimba zikiwa changa ambayo hayaruhusiwi wakati wa ujauzito. Nia tu ni kuhakikisha kwamba mimba zinatoka. Lakini njia za namna hii ofkozi zina madhara. Kwa sheria za Tanzania utoaji wa mimba ni hauruhusiwi, ni ni kinyume cha sheria. Wanawake wengi wanadai wanatumia njia za hatari kwa sababu ya unafuu. Inadaiwa kuwa baadhi ya hospitali hutoza kiasi cha shilingi elfu sitini za Tanzania hadi laki moja kwa huduma za utoaji mimba kwa sababu ni kinyume cha sheria. Lakini wanawake wanadai kuwa kuna njia nyingine za kienyeji wanazotumia ambazo ni nafuu, kwa mfano mti wa muhogo dozi ya dawa aina ya klorokuini na dawa zinazouzwa katika maduka ya dawa kama misoproso ambazo hutumika kuongeza uchungu kwa mwanamke ambaye uchungu wake unachelewa au kumsaidia mama kusukuma kondo la nyuma au mji wa mimba. Njia hizo hugharimu kiasi kidogo cha fedha, pengine shilingi elfu tano hadi shilingi elfu kumi tu za Tanzania, lakini njia hizo zina madhara lukuki, na Dokta Nkungu anayaeleza hapa madhara hayo na mmojawapo ya madhara makubwa makubwa sana ni kuvuja kwa damu nyingi sana, ambazo wagonjwa wengi sana wanao labda toa mimba vichochoroni au kwa njia zisizokuwa za kitabibu au za kitaalamu, wanapoletwa hospitali mara nyingi wanaletwa wakiwa wameishiwa sana damu, damu imepungua kwa kiwango kikubwa sana, na wagonjwa wengi wanakuwa katika hali mbaya. Na damu inapokuwa imepungua kwa kiwango kile, inaathiri moyo, na kwa hiyo wanakuwa na matatizo mawili au matatu kwa wakati mmoja lakini kingine ni maambukizi. Wengi wanakuja wakiwa tayari wana maambukizi ya bakteria kwenye via vya uzazi e, wengine kwa sababu ya kuweka miti au au au vitu ambavyo vina ncha kali kwenye kwenye kwenye kizazi ili kulazimisha mimba kutoka, wanaweza wakatoboa kizazi, wakaingia kwenye matumbo ya chakula, wakatoboa kwa hiyo ye ikasababisha maambukizi kwenye tumbo zima au maambukizi kwenye kizazi ambayo mwisho wa siku inaweza ikapelekea mtu akapoteza kizazi chake kama kimepata maambukizi na kimeoza, ili kuokoa maisha yake inabidi kiondolewe. Tafiti kadhaa zimebaini kuwa wanawake wengi pia hukimbilia kutoa mimba kwa wakunga wa jadi na mafamasia. Wanasema sababu ya kufanya hivyo ni unafuu. Pia wanawake wengi wanasema mafamasia na wakunga wa jadi hutunza siri, tofauti na kwenda katika hospitali kubwa. Eneo jingine linalotumiwa kutoa mimba ni katika zahanati za, za vichochoroni ambazo aghalabu huwa hazijasajiliwa, hazina jina na wahudumu wake wa afya pengine hawajakidhi sifa za utabibu. Dr Paul Mwaniki, mfamasia kutoka Kenya, anaeleza, "Sasa zile dawa hata kama ziko kwa famasi, wale kama mtu anaandikiwa hiyo dawa anapaswa kuja na preskripto apatiwe, labda ametumwa na mhudumu wake ama daktari wake ampelekee nyumbani dkt mwaniki anasema dawa zinazouzwa katika maduka ya dawa ndizo zinazotumika hospitalini kwa wanawake wanaojifungua anasema kwa mfano kuna dawa ambazo hupewa mama ambaye tayari amejifungua ili kuongeza msukumo na kutoa kondo la nyuma au kwa wanawake ambao uchungu wao unachelewa hupewa dawa kwa ajili ya kuwaongezea uchungu lakini Dokt. Mwaniki anasema mafamasia wanatumia vibaya taaluma yao kuuza dawa hizo bila cheti. Lakini anasema si mafamasia wote wanaofanya hivyo, bali ni wachache ambao wanakiuka masharti ya taaluma yao. Lakini kuna wale maybe wale kwa wamefungua zile duka za madawa, kazi yao hata kama ni, ni kuuza wajali afya ya watu na ingine, kwa sababu ziko katika utakuta hizi madawa nyingi kwenye nanuliwa ni kwa zile sehemu za zinaitwa vitongoji duni kama zile slum ya rama, Kibera, Mathare, na duka nyingi zina duka nyingi zinaandikwa huko chemist pharmacy, hazijasajiliwa na wale wanauza pale hawajahitimu. Na hao watu wakita, kwa sababu hizo duka utakuta stock yao ni limited, na lakini yeye kwa sababu ya ile biashara za huko ni ni biashara ndogo ndogo Dokta Mwaniki anasema kufanya hivyo kunahatarisha maisha ya mama, na anasisitiza kuwa hata kama dawa zinazotumika kutoa mimba zipo katika duka la dawa, lakini ni lazima kiwepo cheti, na mgonjwa anatakiwa awe katika usimamizi wa daktari badala ya kufanya hivyo nyumbani, kwani kufanya hivyo kunahatarisha afya ya mama. Wataalamu wa afya wanasema utoaji wa mimba kiholela licha ya kusababisha vifo lakini pia huharibu kizazi na kuwa chanzo cha ugumba. Madhara mengine ni pamoja na kusababisha maambukizi kwenye kizazi na kupungukiwa na damu kwa kiasi kikubwa. Huu ni ushauri anaoutoa Dkt Nkungu kwa wanawake wanaotoa mimba kwa njia za kienyeji na kuhatarisha maisha yao. Okay, cha kwanza tunawatibu kulingana na hali aliyokuja nayo, na wengi wanakuja na hali mbaya sana baada ya kumtibu sa kulingana na matibabu uliyompa, kwa mfano, alikuja labda kizazi kilishapasuka au kilitobolewa kwa sababu ya kutoa mimba kienyeji, ukafanikiwa kukishona na kuondoa ile ile maambukizo yote aliyokuwa nayo, una, ushauri na unaomwambia ni kwamba asirudie tena kitu cha namna hiyo, kwa sababu akirudie tena kitakachomtokea kibaya kuliko vyote ni kwamba atakufa. Akipona anaweza akapoteza kizazi chake kikaondolewa, kwa maana kimeoza, kwa hiyo hataweza kuzaa tena kwao mara nyingi tunamshauri kulingana na namna alivyokuja. Kwa mfano wengine wanakuja wamepoteza damu nyingi sana, na yeye mwenyewe wakati hiyo damu inatoka si alikuwa anaiona. Kwa hiyo tutamwambia kwamba ile damu ulipoteza ni kwa sababu ya hicho kitu ulichokifanya, na umepona kwa sababu labda umekuja hospitali, lakini usifanye kitu cha namna hiyo tena, kwa sababu sio sawasawa. Lakini pia ushauri mwingine tunawapa, kwa sababu swala la kujamiana ni swala ambalo lina sio linatumika tu kwa ajili ya kuzaliana, linatumika pia kwa ajili ya starehe. Lazima mwambie kutumia vitu vinavyozuia asishike ujauzito kwa sababu anaposhika mimba ambayo bado hajaitaka anakuwa analazimika kuitoa, lakini katika kuitoa kule ndo anajikuta kwenye matatizo, basi atumie kinga. Madaktari wanasema baadhi ya wanawake wanaotoa mimba hukataa kusema njia walizotumia kutoa mimba, na baadhi hufika wakiwa na hali mbaya, kizazi kimeoza na kutoa usaha, na wengine wamechanika utumbo. Kwa upande mwingine, Tanzania imetia saini makubaliano ya Maputo, Maputo Protocol yanayotaka haki za uzazi za mwanamke ziheshimiwe iwapo mwanamke amebakwa na iwapo mimba hiyo inahatarisha afya ya mwili na akili ya mwanamke. Kidaktari, tutatoa mimba pale tu ambapo inahatarisha maisha ya mama mjamzito. Kama uwepo au kuendelea kwa mimba kunahatarisha maisha ya mama mjamzito mzito, hiyo then hiyo mimba itakuwa inatakiwa kutolewa au ikitokea labda mtoto anaonekana kabisa kwamba hajaumbika sawa sawa au hajakamilika kiasi kwamba hawezi kuishi nje ya tumbo la uzazi. Kwa mimba za namna hiyo zinapogundulika mapema, tuna utaratibu wa kidaktari waku, wa kutoa hizo mimba. Lakini mtoto aliyekamilika vizuri, hana shida yoyote, kwa sheria za Tanzania hana hakuna ruksa ya kutoa hiyo mimba. Ilikuwa ni makala ya Afya Yako ambayo imezungumzia njia za hatari ambazo wanawake huzitumia kutoa mimba na jinsi zinavyohatarisha maisha yao. Ni kushukuru wewe uliyenitegea sikio lako mwanzo hadi mwisho. Aliyekuandalia makala hii ni mimi Florence Majani kutoka DW Bonn.