DW. Afya yako. Utafiti uko sahihi. Jamii inatakiwa kupokea utafiti huu na kuweza kuufanyia kazi ili kuweza kuwepukana na zile athari ambazo zinaweza zikatokana na pombe. Mimi naamini tafiti kama hizi bado hazina nguvu kushawishi watumiaji kuacha au kupunguza matumizi ya vileo. Hakuna kiwango salama cha unywaji wa pombe kwa afya yako, ndio hitimisho la utafiti wa hivi karibuni kabisa uliochapishwa katika jarida mashuhuri la masuala ya utabibu The Lancet na kutupilia mbali fikra kuwa ulevi wa wastani unaweza kuwa na manufaa ya kiafya. Utafiti huo umeonya kuwa licha ya baadhi ya tafiti zilizotangulia kuonyesha manufaa kadhaa ya kiafya kwa unywaji wa pombe, data kutoka uchunguzi mpya zimehitimisha kwa athari za pombe mwilini ni kubwa ikilinganishwa na faida yeyote iliyotajwa hapo kabla. Kwa lugha nyepesi, utafiti uliochapishwa kwenye jarida la Lancet unamaanisha pombe haifai kabisa kwa afya ya binadamu. Makala ya afya yako leo kwa hivyo inadurusu yale yaliyoorodheshwa ya kwenye utafiti huo mpya na kutathmini ni rahisi kiasi gani kwa maudhui ya utafiti huo kuweza kubadili fikra za watu na wataalamu wa afya kuhusu unywaji wa pombe. Kutoka Bonn, mimi ni Rashid Chilumba, karibu. unywaji wa pombe umekuwa sehemu ya maisha ya jamii nyingi ulimwenguni. Walio mjini hutumia zile zilizozalishwa viwandani zilizo na ithibati za mamlaka za viwango vya bidhaa, na maeneo ya vijiji, unywaji wa pombe za kienyeji si utamaduni wa kushangaza. Miaka ya karibuni, ripoti za kitafiti na vyombo vya habari vimechapisha maelezo kwa unywaji wa pombe katika kiwango cha wastani ni muhimu kwa mwili kwa wakazi hasa wa mijini. Hata wale waliokuwa si wapenzi wa vileo wameaminishwa na kujifunza kwa bilauri moja ya mvinyu mwekundu inaweza kuwasaidia kuimarisha afya lakini utafiti mpya uliochapishwa kiasi wiki mbili zilizopita unaweza usiwe na ujumbe wa kufurahisha. Jarida la Lancet limechapisha ripoti inayosema kiwango chochote cha pombe kina athari katika mwili wa binadamu na afya kwa jumla, na hilo tayari limeshapeleka ujumbe wa kuchanganya kwa utumiaji wa vileo. Kama Goodluck Ngai kutoka Mwanza nchini Tanzania: inashtua binafsi, inashtua kidogo, kwa sababu kumekuwa kuna ukinzani wa, wa upinzani mkubwa sana wa tafiti hizi, maana zipo tafiti ambazo zimetushauri kutumia kidogo, kwa maana ni haina shida sana, na wengine. Sasa unashindwa kujua yupi ni mkweli. Huyu anasema hata kidogo ina madhara, tafiti zingine zinasema kidogo sio mbaya. Kwa hiyo kwama mtumiaji, inashtua ina nakuacha katika hali ya, ya sintofahamu, ni namna gani unaweza kuendelea na safari hii ambayo labda ulishaichagua iongozane naye katika maisha. Kulingana na utafiti huu mpya, iwe unakunywa chupa tano za kileo kwa siku au hata bilauri moja ya ulevi wakati wa chakula cha jioni, umo katika hatari ya kudhoofisha mwili na kupata karibu ang aina 13 za maradhi mabaya ikiwemo saratani. Utafiti huu ambao ulichunguza viwango vyote vya matumizi ya pombe na athari zake kwa afya kwenye nchi 195 ulimwenguni umetahadharisha, unywaji wa pombe hata wa kiwango kidogo unaweza kuwa na athari kubwa kwenye ogani na tishu za mwili wa binadamu. Na kwa wataalamu wa afya kama Linda Bald ambaye ni profesa wa sera za afya wa chuo kikuu cha Stirling cha mjini London nchini Uingereza, hayo ni, ni matokeo ya maana sana katika kulinda afya ya umma dhidi ya pombe. Uhu, so ever... unaweza kuwa utafiti wa kina kabisa na mkubwa sana tuliowahi kuwa nao kuhusu athari za kiafya zinazotokana na matumizi ya pombe, ukijumuisha mamia ya watafiti na nchi zote ulimwenguni. Nadhani unachofanya ni kutupilia mbali baadhi ya fikra potofu zilizozoeleka kuhusu athari za kiafya Wachapishaji wa utafiti huu ambao umeduruswa taarifa za watu milioni 28 kote ulimwenguni, kadhalika umegundua pombe inayohusishwa na zaidi ya vifo milioni 2.8 kote duniani mwaka 2016. Ripoti moja kuhusu maswala ya ulevi ilihitaja pombe kuwa katika nafasi ya saba miongoni mwa sababu kuu za vifo vyote ulimwenguni. Licha ya ugunduzi kama huo, kwa nini bado hadi sasa kumekuwa na kampeni pana ya kutetea ulevi kwa maelezo ya kuwa na faida kwa afya ya mtumiaji? Ali Mazua ni mfamasia kitaaluma na mshauri swala ya afya kutoka nchini Tanzania. Unajua, tatizo lililopo ni kwamba tafiti kweli zinafanyika na athari zake zinatolewa, zina, zina, zina, lakini jamii kwa kwa kwa kwa kwa, kwa sehemu pana haijaweza kufikiwa na tafiti hizi ili waweze kufahamishwa ama kupewa semina juu ya athari za unywaji wa pombe. Mathalani, kuna mambo yanaingiliana, yana, yana hapa, kuna swala unazungumzia pombe kweli ya kwamba ina athari kiafya sawa na mpaka kwenye uh, kwenye package zile za pombe utaona lebo zake zikiwa zimeeleza ya kwamba unywaji wa pombe kupita kiasi haufai kwa afya, lakini haya ni mambo yanakinzana. Unasema ya kwamba kuna athari, huyu mtu anatakiwa atumie kidogo, hataweza kutumia kidogo kwa sababu na ile addiction ambayo iko ndani ya pombe. Kwa hiyo lazima ataongeza tu, mwisho wa siku, hivyo wanashindwa kupiga marufuku ya moja kwa moja kutokana na kwamba kuna kuwepo na utegemezi mkubwa vilevile vile, wa kupata mapato kutokana na na, utu, na viwanda vinavyozalisha pombe pamoja na utumiaji wa pombe. Hivyo kuna mambo ambayo yanakinzana hapa. Elimu hii inashindwa kufikishwa sehemu husika kutokana na, na hivi vitu viwili vinavyokinzana, masuala ya kiuchumi na maswala vile vilevile ya kiafya. Kulingana na ripoti hiyo iliyochapishwa kwenye jarida la Lancet, mtu mmoja kati ya watatu anatumia pombe kote ulimwenguni ambayo ni sawa na watu bilioni 2.4 katika ulimwengu huu wa wakazi bilioni 7. Hiyo ina maana kuwa watu walio wengi duniani wamo kwenye hatari kupata maradhi. Watafiti waliochapisha katika jarida la afya la Lancet, wanatumai data zilizopatikana zinaweza kutoa ushawishi mkubwa katika kupunguza unywaji wa pombe na kupunguza athari za afya, lakini watumiaji wenyewe wako tayari Amesema binafsi, wakati naisoma nilishtuka, ni na hata ndani ya moyo wangu nilikuwa najiambia na, na, kwamba kuna haja ya kuachana na hivi vitu lakini nikiri kwamba sidhani kama ni maamuzi ambayo anaweza akafanyika ghafla, na kama ilivyo tabia ya pombe, ni maamuzi ambayo unaweza ukayapanga na baadaye ukareverse ukabadili na ukaendelea kutumia. Kwa hiyo unadhani sio rahisi kwa tafiti kama hizi kuwashawishi watumiaji wa vileo kufikiria kuachana navyo ama kupunguza kiwango cha pombe wanachokunywa? Mimi naamini tafiti kama hizi bado hazina nguvu kushawishi watumiaji ku matumizi ya vileo kama yalivyokuwa maishaamba karibia kila kitu maishani akina athari zake, kina hatari yake. Hata unapokuwa tunaendesha gari, sio salama sana kuendesha gari sababu unaweza ukapata ajali. Sio salama sana kutembea barabarani sababu unaweza ukakutana na lolote liwe. Kwa hivyo, haimaanishi kwamba watu wataacha pombe sababu tu si salama kuacha pombe. Watu wataamua kuendelea na hali hiyo hiyo sababu tayari pombe imeshaingia katika mwili wao kwa ujumla. Wa matokeo ya utafiti huu yamefufua matumaini ya taasisi matu za kiserikali na kijamii zinazopinga unywaji pombe na ulevi. Wengi Tayari wametoa rai kwa serikali na mamlaka za afya kuchukua msimamo wa pamoja kudhibiti matumizi ya pombe, wakipiga mfano wa jinsi dunia itakavyolazimika kutumia mabilioni ya fedha kuwatibu wenye maradhi yatokanayo na pombe. Lakini kuna wasiwasi kuwa haitakuwa rahisi kushawishi mabilioni ya watu kuacha kutumia ulevi. Kwa sehemu kubwa, uamuzi utabaki kwa watumiaji wenyewe, kama anavyofafanua Karen Tyrel, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya Adaktion ya mjini London inayokabiliana na athari za ulevi na matumizi ya dawa za kulevya. so mawazo yetu yatakuwa kila mmoja afanye uamuzi wake wa kila anachotaka na asichotaka. Sio jukumu letu kuwaamulia watu juu ya maisha yao binafsi, lakini bila wasiwasi, tutawaunga mkono wale watakaohitaji kuacha kabisa unywaji pombe, na hicho ndio tunafanya katika huduma zetu. Hilo ni jukumu la kila mmoja kuamua kile kilicho bora kwao na familia zao. Ni muhimu kufikiria kuhusu pombe katika muktadha jumla wa familia, kwa kuwa kile unachofanya kama mzazi, watoto wako wanakuangalia na wanaweza kujifunza tabia kutoka kwako. Hilo ni jambo la kutafakari. Katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, ambako athari za pombe ni zaidi ya hatari ya mtu kupata maradhi, wapo wanaoweza kutumia utafiti huo wa Lancet kutafakari jinsi ya kupunguza au kuacha kabisa unywaji wa pombe, kulinda afya zao na vile vile kujiepusha na mashaka mengine yanayoambatana na ulevi ndani ya jamii. Ikiwa hivyo ndivyo, mtu anaweza kufanya nini? Ali Mazua anafafanua. Kwanza kabisa ni kuweka akilini ya kwamba pombe ina athari kubwa kiafya, kijamii kiuchumi, huyu mtu anatakiwa aelewe hilo. Hili ni swala ambalo anatakiwa aliweke kabisa akilini, ya kwamba utumiaji wa pombe wowote ule una athari kubwa kiafya, kiuchumi na kijamii. Hivyo anatakiwa achukue njia sasa za kuweza kuondokana na pombe. Akiweka tu kwanza ile fikra kwamba pombe anatakiwa ni ache, taratibu zingine zote ataweza kuzifuata, ikiwepo ni pamoja na kujiweka mbali na makundi ambayo yanaweza yakamshawishi utumiaji wa pombe ama kuwepo katika mazingira ambayo yanaweza kumshawishi kuweza kutumia pombe. Kwa ujumla, wataalamu wa afya wanakubaliana na kushauri kwa ulevi si jambo salama kwa afya ya binadamu, na utafiti huu ndani ya jarida la Lancet umetoa maelezo ya wazi juu ya hilo. Ni jukumu la mtu binafsi kufanya uamuzi, na kwa nukta hiyo, nami ndio ninaifunga makala ya afya yako kutoka DW. Ulikuwa nami Rashi Chilumba, hadi wakati mwingine, kwa heri.