Welle, learning by ear, Noah Bongo, jenga maisha yako. Hujambo msikilizaji mahali popote ulipo. Karibu katika sehemu ya saba katika mfululizo huu wa vipindi vya Noah Bongo, jenga maisha yako kuhusu masuala ya haki za watoto na juhudi za kuleta amani. Leo tunafunga safari hadi nchini Cameroon. Mada yetu leo hii Inahusu watoto wanaolazimishwa kuingia katika utumwa, utumwa wa kiuchumi na vilevile vile kimapenzi. Tuko katika eneo la biashara la Akwa, mjini Douala, mji mkuu wa kiuchumi nchini Cameroon. Tumefika katika kituo cha Rudupao, mojawapo ya matawi ya wakfu wa elimu na maendeleo ya watoto nchini Cameroon, FID shirika hili limeanzisha kituo hiki kwa lengo la kuwasaidia watoto maskini kupata elimu na mafunzo mengine ya taaluma tunakutana na marie jose aliyezaliwa mwaka 1992 hakubahatika kumuona babake na pia mamake alifariki alipokuwa na umri wa miaka 13 tangu wakati huo maisha yake yamekuwa ya taabu na kubahatisha Wakati mama alipofariki, mwanamke mmoja alikuja kunichukua kutoka kijijini. Aliniahidi kwamba atanisaidia katika masomo yangu, lakini wakati mumewe alipofariki pia, afya yake ilianza kudhoofika na kuwa mgonjwa sana. Baada ya kusoma kwa mwaka mmoja, alinipeleka kufanya kazi katika mkahawa mmoja mjini. Sikuwa nikilipwa mshahara wowote, ila nilitegemea bakshishi kutoka kwa wateja wangu. Marie Jose alilazimika kutafuta njia nyingine za kujipatia pesa. Siku moja, wakati wa usiku, rafiki yake alimshawishi waandamane hadi barabara ya Rue Dula Jo, yaani barabara ya Raham. Katika barabara hii walijibanza katika mgahawa mmoja, na hapo mara moja Marie Jose akafahamu kilichomleta mahala pale. Marafiki hao wawili walianza kuwa na mazoea ya kwenda mahala pale kila siku. Jai commence a frequenter la rue de la Joie quand javais 15 ans. Nilianza mazoea ya kwenda katika barabara hii nikiwa na umri wa miaka 15. Nilikuwa nikienda mahala hapa kila wakati nilipohitaji pesa nilikuwa nikienda kulala na wanaume walionipa pesa katika mojawapo ya vyumba vilivyoko karibu. Na iwapo alikuwa na pesa nyingi, tungeponda raha kwanza usiku kucha, au kuandamana naye hadi nyumbani kwake. Kulikuwa na mwanamume mmoja aliyenialika nyumbani kwake kila baada ya siku mbili au tatu. Miaka miwili baadaye, Marie Jose alijifungua mtoto wa kike baada ya kupata ujauzito na mmoja wa wateja wake wa kimapenzi. Kinyume na ilivyo desturi kwa wasichana wengine makahaba, ambao hutupa watoto wao wanapojifungua, yeye aliamua kumlea binti yake. Labda baada ya kupata habari kuhusu shirika la msaada la FID. Nilisikia kupitia redio kwamba kuna shirika linalowahudumia watoto yatima, na kwa kuwa mimi pia nilikuwa yatima, nilidadisi kuhusu shirika hili na hatimaye kuja hapa kujifunza biashara. Marie Jose alikuwa na chaguo miongoni mwa taaluma mbalimbali zilizokuwa zikitolewa chuoni hapo: teknolojia ya mawasiliano, kozi ya masuala ya nywele, kushona, mafundi wa umeme na umakanika. Nataka kuwa mtaalamu wa masuala ya teknolojia ya habari na mawasiliano, na Mungu akipenda, siku moja nitaweza kuanzisha biashara yangu mwenyewe. Tuko katika barabara ya Ndokoti kuelekea PK 12 umbali wa kilomita 12 hivi mashariki mwa katikati ya jiji. Hapa pia shirika hili la FID limejenga kituo cha watoto yatima. Ni mwendo wa saa kumi na moja na jengo ni tupu, kwani tayari watoto wameenda nyumbani, hivyo tunalazimika kutembea umbali wa dakika kumi kumtafuta Jolin, msichana mdogo anaeangaliwa na shirika lisilo la kiserikali la FID. Tunakutana na Jolin akiwa anafanya usafi. Ana nywele fupi na amevalia rinda la rangi ya waridi. Anaonekana mdogo zaidi kuliko umri wake, na mwakilishi wa shirika hili anamweleza kwamba madhumuni ya ziara yetu ni kutaka kufanya naye mahojiano, na hapo anaanza kulia. Mama yake alifariki kutokana na ugonjwa wa Ukimwi na hakubahatika kumuona baba yake. Anazungumza huku akisitasita anapoanza kutueleza masahibu aliyopitia, kwamba wakati alipokuwa akiishi na shangazi yake alihujumiwa na mjomba wake. Siku moja nilikuwa nikifanya kazi zangu nyumbani na yeye alikuwa amelala hapo, kisha ghafla kanishika na kunitisha kwa panga endapo ningepiga makelele. Nikamwambia mimi sitaki, lakini akaendelea kunibaka. Na washauri wasichana wa rika langu wajichunge sana. Mjomba wake mwingine kwa jina la Victor alimchukua na kuanza kuishi naye, kisha Victor akaenda kuripoti kisa hicho kwa maafisa wa polisi sasa tuko katika makao makuu ya aseja shirika hili limejitolea kuwasaidia watoto na mabarobaro wanaokumbwa na hali ngumu ya maisha katika mji mkuu wa Cameroon ya yaunde na hapa tunakutana na Jules Marcel naitwa Jules Marcel nina umri wa miaka 16 mama yangu alinitupa katika pipa la takataka baada ya kunizaa na kisha baadaye nikaokolewa na watawa nilipokuwa na umri wa miaka saba hivi waliniuza kwa mwanamume mmoja kwa kiasi cha faranga laki tano. Siku moja Jules Marcel aliugua, bosi wake alimuuza kwa tajiri mwingine, ambayo kijana huyo alitumikia hadi tajiri huyo alipokufa. Warithi wa Jules Marcel waliamua kutoendelea kumtumikisha. Kwanza nilikuwa nikiishi barabarani kwa miezi miwili, nililala nje kwenye baridi kali, nilikuwa nikilala tu. Siku moja tajiri mmoja ambaye ni chifu wa kijiji hicho alikuja kunichukua na kunifanya mtumwa wake. Sikuwa na wakati wa kupumzika, nilifanya kazi kuanzia saa kumi na mbili asubuhi hadi saa tano usiku. Nisingeweza kulala hadi kila mmoja katika nyumba hiyo awe amelala. Ilinibidi kuwa macho kwa muda mrefu, kwani pia nilikuwa mlinzi wa usiku mlangoni. Jules Marcel aliokolewa na shirika moja lisilo la kiserikali baada ya mhudumu mmoja wa shirika hilo kumuonia huruma kwa jinsi alivyokuwa akifanyishwa kazi. Ushahidi wa kuteswa kwa watoto bado ni dhahiri hasa katika eneo la Bali, kaskazini mashariki mwa Cameroon, ambako lugha ya Kiingereza inazungumzwa. Sondrin, mwenye umri wa miaka 16, amembeba mtoto mikononi mwake. Licha ya kwamba ni mtoto wake, msichana huyo hawezi kusema kwa hakika babake ni nani. Alipokuwa msichana mdogo alifanya kazi ya nyumbani kwa mama mmoja. Alikuwa akifanya kazi na kusoma pia. Baada ya kumaliza shule, mwajiri wake alimwamuru kufanya kazi. Wakati huo Sonrin alikuwa na umri wa miaka kumi. So, niliamka asubuhi na mapema mwendo wa saa kumi na moja hivi kuosha nyumba, kutayarisha kiamsha kinywa na kisha kuwapeleka watoto shuleni mwendo wa saa mbili asubuhi. Pia nilikuwa nikifanya biashara ya kuuza supu, chakula na kisha kufanya kazi za shambani. Nilifua na kuhakikisha kuwa mzee amekula kabla ya kwenda kuwachukua watoto shuleni. Mwajiri wangu alikuwa amemwahidi mamangu kwamba atanilipa mshahara lakini hakufanya hivyo. Mwishowe aliniambia nijitafutie chakula, na ndipo nikaanza kurandaranda na kupata mimba ya mtoto niliye naye na kisha akanifukuza. Aliporudi kijijini, Sondrin alijiunga na kitu kimoja cha shirika la Mkumfedfed. Hapa vijana hupewa mafunzo mbalimbali mbali na kupata ushauri kupitia muziki ili kusahau waliopitia <mulia>. Unyanyasaji wa kimapenzi na kiuchumi miongoni mwa watoto si jambo geni, lakini hali hii inazidi kuongezeka nchini Cameroon kutokana na kuongezeka kwa kiwango cha umaskini. Beata Titanji ni mshirikishi wa kituo cha mkumu cha shirika la FedFed fed. Anasema kwamba baadhi ya wa wazazi maskini wameanza kuwauza watoto wao kwa matajiri wanaotoa pesa nyingi zaidi badala ya kuwapeleka kwa, kwa jamaa zao kama ilivyokuwa zamani. Zamani huwatumie watoto kwa njia zote kuwanyanyasa na kisha kuwapokonya pesa zote Money from them. Leo hii kuna zaidi ya wa watoto elfu sita wengi wao ni waathiriwa wa unyanyasaji wa kimapenzi ambao wameokolewa na mashirika yasiyo ya kiserikali na taasisi nyingine kama vile shirika la kimataifa la kazi ILO, ubalozi wa Marekani na serikali ya Cameroon ili kukomesha udhalimu huu na kuwasaidia vijana walioathirika. Mashirika yasiyo wa ya kiserikali yanawaonya viongozi wa serikali na kubadili maoni ya umma. Licha ya juhudi za mashirika haya, visa vya unyanyasaji na ukahaba miongoni mwa watoto vinaendelea kuongezeka nchini Cameroon. Makao makuu ya shirika la kimataifa la kazi ILO katika eneo la Afrika ya Kati limechapisha ripoti inaonyesha kwamba watoto wengi wavulana kwa wasichana hutoroka kupitia baharini hadi Afrika Magharibi na kuingia nchini Gabon ama Guinea ya Ikweta kutafuta ajira. Mara kwa mara kumetokea visa vya kuzama kwa meli zinazosafirisha watoto kinyume cha sheria katika pwani ya Cameroon. Biashara hii inaonekana kuna wiri nchini Cameron. Kuna idadi kubwa ya watoto kutoka Cameron na hata mataifa mengine ya kigeni. Wengi wao waathiriwa visa vya ubakaji na unyanyasaji baada ya kutumiwa kama watumwa katika mashamba makubwa makubwa, maduka na wengine kama watumishi wa nyumbani. Kazi hizi huathiri malezi ya watoto hao, afya, maendeleo na ukuaji wao kiakili wanapokuwa watu wazima. na hadi hapo ndio tunapofika mwisho wa kipindi chetu leo hii. Ripoti ya leo imeandikwa na Henry Fotso kutoka nchini Cameroon. Ukipenda kukisikiliza tena kipindi hiki, tembelea mtandao wetu, anwani ni www dw world de mkwaju lbe. Hadi wakati mwingine, kwa heri.