BW. Wanawake na maendeleo. Upo msemo maarufu wa Kiswahili kuwa kufa kufaana, au changamoto kugeuzwa kuwa fursa, ukiwa na maana ya kuwa penye msiba au maafa au matatizo katika familia au jamii, wapo wanaonufaika kwa njia tofauti, kama ilivyokuwa baada ya kuzuka kwa janga la korona duniani. Baada ya gonjwa hilo kujitokeza mwishoni mwa mwaka jana wa elfu mbili na kumi na tisa, tayari mamilioni ya watu wameugua na wengine kufariki dunia, pamoja na kuathiri harakati nyingi za kimaendeleo, kiuchumi na kijamii ulimwenguni kote. Hata hivyo ugonjwa wa COVID-19 umekuwa ni changamoto iliyogeuzwa fursa kwa baadhi wa ya wajasiriamali ambao baadhi yao ni viongozi wa taasisi mbalimbali, ambao pamoja na kuathirika kwenye nafasi zao za uongozi, lakini wamejifariji kwenye harakati za utengenezaji wa bidhaa mbalimbali. Kwa mfano halisi wajasiriamali wa, wa Zanzibar. Katika kulijua hilo na mengine, ungana nami Salma Said kutoka Zanzibar katika makala hii ya wanawake na maendeleo. Karibu. Itakumbuka kwamba mnamo Machi 11 mwaka huu wa 2020 Zanzibar ilipata mgonjwa wa kwanza wa Covid 19, na taarifa hiyo ilitolewa kwa umma na waziri wa afya Hamad Rashid Muhamed, pamoja na kutaka kile wananchi achukue tahadhari ya ugonjwa huo. Fajiri ya leo tulipokea majibu ya sampuli hizo, ambapo kwa bahati mbaya mmoja kati yao amekutwa akiwa ameathirika na maambukizi ya kirusi yaani Covid 19, na baada ya hapo hofu na wasiwasi ukatanda kwa watu mbalimbali mjini na mashamba, huku wengine wakiwa hawaamini kwamba ugonjwa huo huweza kumpata yoyote, na wengine hofu yao ikawa iwapo ukifika kwenye maeneo yao watashindwa kumudu kununua vyakula na kuweka ndani kutokana na hali za umasikini. Kama wanavyoeleza wananchi hawa. Hofu ni njaa, lakini tuna hofu ya hiyo, lakini hofu tunayo kwa sababu nasikia maradhi ndo tayari ashaingia kwetu. Hey, tunaogopa, tuna hofu, sijui tufanye vipi? Na uwezo wetu mdogo, wengine wanatutisha, wanasema nabidi tununue ya kula tuweke ndani, si wengine maskini hatuwezi, uwezo huo hatuna. Pamoja na kwamba ugonjwa wa korona haukuendelea kwa muda mrefu sana nchini Tanzania na Zanzibar, akina mama wa vijijini kama kijiji cha Bumbwini wanasema wakati wa janga hilo kati ya Machi na Mei mwaka huu walitumia fursa vilivyo kwa kutengeneza barakoa, sabuni ya maji na vitakasa mikono, yaani sanitiza, ambazo vilitumika sana katika mapambano dhidi ya korona. Wanawake walisaidiwa baada ya taasisi za kuwawezesha wanawake kuwapa mafunzo na mtaji na kutengeneza bidhaa kadhaa ikiwemo barakoa zenye ubora unaokubalika na Wizara ya Afya na Shirika la Afya Duniani, WHO, na kuuza kwa watu pamoja na taasisi za kijamii, zikisaidiwa kuwapatia masoko ya bidhaa hizo. Shuhuda mmoja ambaye ni mjasiriamali katika kutumia fursa hiyo ni Bihidaya Rehani Hassan kutoka katika kijiji cha Bumbwini Mafufuni ambaye kupitia kikundi kinaitwa maskini naye mtu alitumia fursa hiyo vilivyo, na kutengeneza barakoa na kuuza kwa makundi mbalimbali mbali, pamoja na kwenye taasisi za mjini na mashamba anakoishi. Anajishughulisha na utengenezaji wa maksi. Maksi zetu ni hizi kama mnavyoziona, ambazo zina lea tatu, pamoja na faida aliyopata kutokana na biashara ya mahitaji ya ugonjwa wa COVID-19. Changamoto zilikuwepo ukosefu wa vifungashio vyenye ubora ambapo iliwalazimu kutafuta mbinu mbadala ya badala ya kutumia mipira katika barakoa, walitumia nyuzi za kitambaa bidaya tena. Kwa changamoto zipo hususan hasa kwa sisi watengenezaji wa, wa hi, nini hizi maxi ni kwamba vifaa vinakuwa vigumu kupatikana. Kitambaa pia tunachotumia kinapendeza zaidi kutumia hii rangi ya blue bahar, lakini sasa imekuwa kwa vile watu wengi wanaipenda hii kwa kuitumia, kwa hiyo imekuwa hata hii rangi hii ambayo inapendezesha zaidi hata mtu yoyote ambaye ataiangalia atapenda, kwa hiyo imekuwa rangi hii pia haipatikani, alafu mipira pia haipatikani, kwa hiyo imetubidi tumie kanda ili kwa kuondosha tatizo la la tatizo. Kwa upande wa soko, wajasiriamali hao walikuwa wakipata soko zuri katika kipindi cha ugonjwa huo wa korona kwa kuwa wananchi wengi na mashirika mbalimbali walikuwa wakinunua kwa wingi sana. Ingawa hadi leo wanashona bidhaa hizo, lakini kwa hivi sasa soko limepungua kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na miezi mitatu iliyopita kutokana na ugonjwa huo kutoweka kama inavyoelezwa na wataalamu wa afya hali ya biashara kuhusiana na hizi maxi kwa sasa imekuwa ni ngumu kidogo, kwa kupatikana kwa vifaa. Mfano kama mipira imekuwa ni ngumu kupatikana, kwa hiyo imetubidi tutumie hizi nyuzi ili kuhakikisha maxi zetu zinakuwa zina ubora zaidi, na kwa vile hazi ma nini, mipira haipatikani, kwa hiyo imetubidi tutumie hivi ni maxi zenye idadi kubwa, kwa hiyo zimetukomoa kimaisha, kwa sababu hata soko lao uzuri, na tumeridhika na na kiwango chao cha cha fedha ambazo, ambazo wanatupatia kuhusiana na hizi. Wito wangu kuwatamwa kwa hiyo waendelee kutusupport ili waweze kutukamua kimaisha sisi wajasiriamali wadogo wadogo. Bi Khadija Pando ni mjasiriamali wa kutengeneza sabuni za maji mkazi wa Bumbwini Kiongwe, mkoa wa Kaskazini Unguja, ambaye kikundi chake kinaitwa Tustiriane. Kwa upande wa kikundi chake ni watengenezaji wa sabuni za maji kwa ajili ya kujikinga na ugonjwa wa korona na wameshatengeneza sabuni nyingi na kuziuza katika maeneo mbalimbali mjini na vijijini, pamoja na kupata elimu hiyo ya utengenezaji wa sabuni. Lakini kwenye kikundi chao walikuwa na changamoto ya vifungashio na kukosa chupa za kutilia sabuni, na hivyo lazimu kuzifuata mjini, ambapo iliwabidi kutoa gharama nyingine za usafiri. Lakini kwa wakati ule wagonjwa wa korona, kulikuwa hakutakiwi mikusanyiko na msongamano, hivyo ikawa shida kufuata malighafi ya kutengenezea bidhaa. Tumewezeshwa na TAMWA mina milele. Tunatengeza sabuni ya maji ya vipande kama hii unayoiona hapa. Hii tunamimina kwenye chupa kama ile pale, kwa kutafuta mambani mahitaji ya nyumbani, lakini vile vile tunao kwenye pira madumu, vidumu vidogo, kwenye chupa nyingine ndogondogo ndogo, pia tunazo sabuni za maji kwa mahitaji kutokana na maradhi haya yaliyowepo. Changamoto tunazozipata kutokana na maradhi ya korona ni vifungashio, kuwa kama inakuwa chupa inakuwa zinamaliza, nasi mpaka tuzifuatie mjini. Hii ndio changamoto tunakuwa tunaipata kutokana na, na mauzaji wa biashara kutokana kwetu ni mbali mmoja maafisa wa taasisi za wanawake zenye kusaidia jasiria mali Binairat Abdullah Ali aliwatembelea jasiria mali hao na alisema tokeo jasiria mali hao kupewa mafunzo na kutengeneza bidhaa mbalimbali, hasa zile za kujikinga na ugonjwa wa COVID-19, wamegundua kuwa wengi waliopewa mafunzo wamekidhi vigezo walivyopewa na kufuata miongozo yote afya, ya afya. Imekuja hapa kwa mjasiriamali wetu Bihidaya kuja kukagua ubora wa maski zake, na tumeridhika. Tumemwona anafuata masharti yaliyowekwa na Wizara Afya na WHO standard. Anatumia three layers za kitambaa, kitambaa mbele na nyuma na kati anaika canvas. Pia tumemwona yeye mwenyewe kama mzalishaji anavaa maski kuzuia hewa yake kupumua kuingia kwenye vile anazotengeneza, na anavaa glavu ili kukinga bakteria kutoka mikononi mwake kuingia kwenye kitambaa, na pia anajitahidi. Tumeona pia neba zake pia wanakuja wananunua, kwa hiyo inamsaidia yeye mwenyewe kupata kipato na pia sisi kama TAMWA tunanunua pia hizi maski kutoka kwao, kwa hiyo tumeridhika na ubora wa maski. Hali ya ugonjwa huo wa korona imepungua kwa kiasi kikubwa, lakini kuchukua tahadhari ni jambo muhimu, kama anavyoshauri Biriziki Juma, ambaye amewataka wananchi hasa wanawake ambao ni washughulikiaji wakubwa wa familia kuchukua kila aina tahadhari ili kuepukana na ugonjwa huo usirudi tena. Naomba Mungu kwanza alisirudie tena ile janga, na ninaamini kwa uwezo Mungu mwake litapotea, kwa sababu kama wataalamu wenyewe wanakosema ni jambo la miaka miwili, maana ndo mwaka wanamaliza na mwingine unakuja, labda kwa huko juu, lakini kwa kuchi sisi zaba Tanzania, maana tunashukuru Mungu halipo, lakini nasema kwamba bado naendelea kusema kwamba tahadhari, kwa sababu hata kama tutasafiri tutakuwa na duniani kwa watu muhimu, mtu chukue tahadhari kwa mtu anavyokwenda, hasa ukisafiri utakuta na watu tofauti. Kuvaa kinga ni muhimu kwa kuvaa barakoa. Kwa, kebozi, kila wakati. Kwa ushauri huo wa Bariziki Juma kwa wananchi wote wa Zanzibar, ndiyo tunakamilisha makala yetu ya wanawake na maendeleo, ambayo leo tulizungumzia hali ya ujasiriamali walivyotumia fursa ya kiuchumi kupitia ugonjwa wa COVID-19. Niliyekutayarishia makala hii ni mimi Salma Said kutoka Zanzibar.