Anikumbusha jinsi mtu mmoja anaweza akachangia katika kuleta manufaa katika kuleta ukombozi kwa watu wengi e, mtu mmoja kwa kujizatiti kwenye kujifunza kujielimisha, na kuunganisha nguvu za watu wengi anaweza akaleta maslahi makubwa wa akagusa watu wengi, na hasa kama lengo lake ni kuwa ni maslahi ya watu wengi badala ya maslahi ya yeye binafsi. E, miaka kumi na saba tangu kifo cha mwalimu umaskini, ujinga na maradhi, vitu ambavyo wa wamekuwa wakiipigania. Hali ikoje kwa wakati huu? Bado vina tamaraki na kwa walio wengi vinaongezeka, kwa sababu utawala wa wanadamu juu ya wanadamu bado unaendelea. Viongozi wengi kwa mfano Afrika ambayo imepata uhuru, wanaingia madarakani kwa ujanja ujanja, hawaingii kwa ridhaa ya wale wanaowaongoza. Matokeo yake wanatengeneza mifumo ya uzalishaji na usambazaji walishozalisha, ambayo inawaneemesha walio walio wachache na kuwaacha fukara na kuwafukarisha zaidi walio wengi. Kwa hiyo mapambano ya mwalimu bado yanaendelea. Mwalimu Azaveli Lwaitama, hii ni hoja fikirishi tu. Kama pengine Mwalimu Nyerere angalikuwepo kwa wakati huu angesemaje? Kwa hali ilivyo sasa angesema kama alivyosema miezi michache kabla ya kuondoka, udikteta katika Afrika, kuminyaminya haki za binadamu kumeshamiri zaidi ya Afrika, na kwa bahati mbaya tena baada ya kupata uhuru. Angeshangaa kwamba viongozi wa Afrika wa wamesahau kwamba lengo la kupigania uhuru ilikuwa ni kushamilisha uhuru kudhibiti kama mwongozi wa tano ulivyosema, binadamu kuweza kusimamia mambo yanayomuhusu yeye kama binadamu, sio kuswagwa, sio kusukumwa na watu wengine. Angesikitika kwamba yani afrika haijaungana ya kwa sababu viongozi, kila mmoja anataka kupigiwa mizinga ishirini na mmoja kila mmoja anataka kuingia kwenye kutembea kwenye zulia. Angeshangaa kwamba vinchi vilivyotengenezwa tengenezwa Berlin huko Ulaya bado watu wanaziwekea mizinga na wanafanya ni vitu vya maana sana. Nyumbani hali ikoje Tanzania? Nyumbani, Mwalimu angesikitika kwamba wale wanaojiita wanasiasa walio wengi wanaishi kwa ujanja ujanja, yani watu wanatafuta mbinu za kubaki kwenye madaraka fulani fulani, watu wanatafuta mbinu ya ku kuviza kuviza kuviza. Kwa mfano, yani, tumeweka vyama vingi, watu wanatafuta mbinu ya kuviza, kuziofisha vyama vingi, watu wanatafuta mbinu ya kukwepa maswali ya msingi, kwa mfano ya Zanzibar, kwa kutengeneza ugomvi usio na maana kwa, kwa viongozi wa, wa, wa, wa, kwa mfano chama cha upinzani kikubwa cha Zanzibar kukiweka kwenye matatizo kusudi, eti wakiulizwa kwa nini hamwezi kuzungumza nao, anasema ah, wana mgogoro bwana, tutazungumza na nani bwana, wao wenyewe hawajaelewana. Yani ni ujanja ujanja, kusudi watu wasiendelee kuungana na kushindana, lakini kwa lengo la kuendeleza maslahi mapana ya taifa, maslahi mapana ya watu walio nyingi, ambao ndio walipigania uhuru. Kwa uzoefu wako, unadhani Afrika kwa ujumla, Tanzania hasa lini ambapo mambo haya yanaweza kuwa mazuri, watu wakawa na maridhiano ya kisiasa na nchi ikaendeshwa kwa umma? Hivi vikwazo vya sasa hivi vitang'olewa na wananchi kwa nguvu zao, licha kwamba yali viongozi wao wa sasa hivi walio wengi Afrika na hata hapa kwetu Tanzania bado wanaendelea kutafuta jinsi ya kutumia janja janja kugawanyagawanya watu kusudi wao waendelee kuneemeka au tabaka linayotokana na wao liendelee kuneemeka.