DW. Sura ya Ujerumani zaidi ya tani milioni 18 za chakula zinaishia ndani ya madebe ya taka kila mwaka nchini Ujerumani. Sehemu kubwa ya shena hiyo ya vakula inaweza kuepukana na madhambi ya kutupa chakula. Umoja wa Mataifa umejiwekea lengo hadi ifikapo mwaka elfu mbili na thalathini kupunguza angalau kwa nusu mitindo ya kutupwa vyakula. Serikali kuu ya Ujerumani imejiwekea lengo hilo hilo, na kwa ushirikiano pamoja na serikali za majimbo na wadau wote wa sekta ya chakula, wanaandaa mkakati wa namna ya kulifikia lengo hilo, kwa sababu mitindo ya kumwaga vyakula inaweza kuepukwa tu kama pande zote zinazohusika zitashirikiana katika kulifikia lengo lililowekwa. Sura ya Ujerumani hii leo kwa hivyo inatufikisha Berlin, ambako duka moja kubwa limefunguliwa na vyakula vinavyouzwa ni vile tu ambavyo vinakabiliwa na hatari ya kutupwa ndani ya debe la taka. Studioni kukuletea ni sura ya Ujerumani hii leo, ni mimi Umulheir. Yeah. So yeah, oh. Utafiti wa hivi karibuni uliosimamiwa na shirika la kimataifa la kugharamia maumbile umeonyesha karibu asilimia arobaini ya vyakula vinavyotupwa inatokea majumbani, na asilimia ishirini ya sara hiyo inatokana na vakula ambavyo muda uliowekwa wakuliwa vakula hivo haujamalizika bado. Mjini Berlin kumefunguliwa duka kubwa kwa jina Surplus, ambalo kazi yake ni kuuza vile vyakula ambavyo vinakabiliwa na balaa la kutupwa. Mwasisi wa duka hilo Rafael Felma anasema wamelenga kuepusha chakula kisitupwe. Kwa kufungua duka la Surplus, tunataka kutanguliza mbele juhudi za kuhifadhi chakula kisitupwe na kumfungulia kila mmoja njia ya kuchangia katika kupatikana ufumbuzi na kuvisalimisha vyakula hivi ambavyo kawaida hutupwa, ingawa bado ni vizuri na vinaweza kulika bear. Duka la saplas linajipatia bidhaa zake kutoka maduka madogo madogo yanayomilikiwa na watu binafsi bidhaa ambazo hazijaweza kuuzwa kabla kupita ule muda uliopangwa wa vyakula hivyo kuliwa. Duka hilo linajipatia pia bidhaa zake za vyakula kutoka kwa wakulima wadogo wadogo na pia wakubwa wakubwa. Kila siku, Rafael Felma na wafanyakazi wenzake wanalitembelea soko kuu la mjini Berlin kutafuta matunda na mboga mboga zinazouzwa kwa bei rahisi. Wanapokea pia bidhaa ambazo hazikuuzwa au zilizorejeshwa na wenye mikahawa. Baada ya kuchunguza kupitia simu zao za mkononi orodha za bidhaa zinazohitajika dukani, wanaanza kushindana na wauzaji ili wawauzie kwa bei nafuu zaidi. Miongoni mwao yuko Marcus Markgraf anayeuza matunda na mboga katika soko kuu la Berlin lakini anahisi hakuna tofauti kubwa kati ya kinachouzwa katika duka kinacho la Surplus, na kiwango cha bidhaa yeye anazozitupa. Anaongeza kusema ya, ganz ehrlich sagen, man jeden tag, uh... nabidi niwe mkweli na kusema ikiwa kila siku inatupwa shehena ya chakula kama ile sisi tunayoitupa basi hapo lengo la kukinusuru chakula halijafikiwa. Duka wa la Surplus linasema linauza bidhaa zake kwa asilimia thelathini hadi themanini rahisi ikilinganishwa na bei ya kawaida ya bidhaa hizo. Mwasisi wa duka hilo Rafael Felma anaelezea, Ujerumani sawa na katika nchi nyingi za dunia, mtu anaweza bado kuuza chakula hata kama muda ulioandikwa kuwa ndio bora kukiuza umeshapita katika hali kama hiyo lakini, muda huo unabidi utajwe, la sivyo inakuwa sawa na kutaka kumdanganya mnunuzi, na pia dhima inakuwa ya muuzaji. Muda wa tarehe unapokaribia kumalizika, kwa hivyo unakabiliwa na aina fulani ya hatari, lakini tunachunguza chakula kikamilifu na ndio maana hamna tatizo. Wir prufen die waren aber grundlich und deswegen ist das kein Problem. Duka la surplus lililoundwa mwaka 2017 limeshafungua matawi manne katika mji mkuu wa Ujerumani, Berlin. Wenyewe wanasema zaidi ya wanunuzi 1200 wanakuja dukani kwao kwa siku, na katika kipindi cha miaka miwili iliyopita wameweza kukusanya bidhaa milioni moja na laki nane na tani 1000 chakula ambacho muda wake unakaribia kumalizika. Wanunuzi mfano wa Anil Altintas wanasema wanavutiwa na fikra ya duka hilo. Man ist gerade in der gesellschaft in, so in, der, uh, yeah, in der sehr konditioniert darauf auch darauf zu schauen. Hasa katika jamii hii tunayoishi, ambapo tunalazimika kuangalia vitu vikoje bila ya kujali ndani kuna nini. Na hii ndiyo maana ninahisi duka la surplus ni nzuri, na pia ni rahisi, hilo pia tusilisahau. Nakuja mara kwa mara mie, mara mbili mpaka mara tatu kwa wiki, kununua chakula changu, kwa sababu juhudi za kupunguza chakula kinachotupwa ni muhimu zaidi kwangu mie kuliko mtu kuwa na kila kitu na kila wakati. Naweza kuona kilichoko wakati huo. Naamini hatuhitaji kuishi namna nyingine, tunabidi tubadilishe mtindo wetu wa maisha ili tuweze pia kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Wir mussen uns da irgendwann auch umstellen, um auch den, dem Klimawandel entgegenzutreten. Juhudi za duka la surplus za kuhifadhi chakula kisitupwe zina kikomo katika chaguo na zinabadilika badilika siku hadi siku. Falma anasema lengo lao sio kushindana na maduka makubwa makubwa bali kuwazindua wanunuzi watambue hasara inayosababishwa na mitindo ya watu kutupa vyakula. Lebensmittel, obwohl sie abgelaufen sind, sind nicht schlecht. Chakula hata kama tarehe imeshapita si kibaya, tunabidi tujiamini zaidi, tufungue kikopo cha mtindi au bidhaa nyingine, tunuse kama kinanuka vibaya. Na pia tuangalie, mara nyingi chakula kinakuwa bado kinaweza kulika kwa siku, wiki au hata miaka, licha ya tarehe inayoonyesha muda bora wa chakula hicho kuliwa. Noch bestens Hata hivyo juhudi hizo zinaangaliwa kwa jicho la wasiwasi na wengine. Shirika linalowahudumia walala hoi la mjini Berlin Tafel halitafuti faida linagawa chakula chake bure kwa wanaokihitaji wanakusanya pia vyakula ambavyo havikuuzwa na kuvichukua kabla havikutupwa. Zabin Vert, mwenyekiti wa shirika hilo lililoundwa miaka 25 iliyopita anasema, wanagawa tani mia sita na sitini za chakula kila mwezi, lakini ameingiwa na hofu. Anasema kuhusu hatima ya shirika lao ikiwa vyakula ambavyo muda wa kuvitumia unakarudia kumalizika vitakuwa vikiuzwa. Kwa namna hiyo anasema shirika lao la Tafel halitakuwa tena likipata shehena vakula. Die Metro sagt die Tafel zuerst und erst das, was die Tafel nicht nimmt. Metro inasema shirika la Tafel ndilo la mwanzo na kile tu ambacho Tafel hakitakichukua watapewa wengine. Ningependa niamini hivyo lakini nashindwa kwa sababu najua kuna mengine yanayokuja vile vile, na hata kama yatakuja baada yetu sisi, najiuliza kwa nini? Kwa sababu tutakuwa tumeshachukua kila kitu, lakini hawatupatii sisi. Weil wir hätten ja alles mitgenommen. Wir werden es wird uns gar nicht angeboten na kwa hayo ndio na sisi tunaofunga kurasa sura Ujerumani toka DW Bon. Leo hii tumemulika juhudi za kupunguza mitindo ya kumwagwa ovyo vyakula kwa kisingizio muda wake wa mtu kuweza kukila unakaribia kumalizika, lengo likiwa kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi.