Dawa hiyo inafahamika kwa jina la asili la Samba, ikiwa inaaminika kwamba inaondoa mikosi inayozuia bahati ya mtu katika maisha yake kama vile kupata mali, kazi au kuolewa. Imekuwa maarufu sana kwa mabinti, kwa sababu jamii ya asili ya kabila la Wasukuma wenyeji wa mikoa ya kanda ya Ziwa, hasa maeneo ya vijijini, baadhi yao bado wanaamini kwamba ni vigumu kwa wasichana kuolewa kama hawataoshwa dawa za kienyeji, ili kuongeza mvuto wa kupendwa na wanaume. Katika baadhi ya maeneo ya vijijini mkoani Shinyanga, waganga wa kienyeji wamethibitishia DW kwamba bado wanawaosha wasichana dawa za kienyeji za kuongeza mvuto wa kupendwa na wanaume ili waolewe. Bahati Mabilika ni mganga wa kienyeji, yeye anasema kwamba huwaosha dawa ya samba mabinti wanaoanzia umri wa miaka 20. Ndio maana nimesema, imesema hivi, inategemea na mwili wa mtu. Yawezekana mtu labda kasha kuwa amepitiliza mpaka fiika labda miaka tano hajawahi kubahatisha kupata mwenzie, au saa zingine watu wanakuja kuchumbia, saa zingine wanaondoka wanaenda jumla. Ndio maana anatafuta samba, kwamba basi, na mimi ngoja nikaoshwe mwili wangu hii, kusudi weze kutakata, wanitazame na mimi jamii, nipate na mimi kwangu Msukumo zaidi huwa unatoka kwa wazazi na jamii. Wanapoona binti amefikisha umri mkubwa bila kuolewa, huona kwamba jambo hilo sio la kawaida, na hivyo huwalazimu kuwapeleka kwa waganga wa kienyeji. Sababu nyingine inayotajwa kuchangia kuendelezwa kwa mila hiyo ni umaskini na tamaa ya kupata mali ambayo hulipwa kama mahari kwa familia binti anapoolewa. Kwa sharti la kutotajwa jina lake, binti huyu aliniambia kwamba anaamini matambiko hayo ya kuoshwa dawa yanawasaidia mabinti wengi kuolewa. Hizo dawa za samba ninaamini kwamba wanaoshwa na wanaolewa kweli, akioshwa inasaidia hi eh. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wanataka kukomeshwa mara moja kwa vitendo hivyo vinavyokwenda kinyume na haki za binadamu. Yasini Ali ni mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za wanawake linaloitwa Kivulini. lakini changamoto hizi zina athari kubwa sana kwenye elimu. Mtoto wa darasa la nne anapakwa dawa avutie wanaume anapakwa samba ya kuvuta wanaume. Tuna wajibu wa kuwaletea maendeleo, hasa kwa kutokomeza baadhi ya mambo ambayo wameomba, ukifika uyajue yanaendelea kwenye jamii ya zetu. Kulingana na taasisi ya takwimu ya taifa, mikoa ya Shinyanga na Mara ndiyo inayoongoza kwa kuwa na vitendo vya ukatili wa kijinsia kwa wanawake katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Veronica Natalis, DW, Shinyanga.