Hii hali lazima uitizama katika sehemu mbili. Kuna upande wa wanasheria na upande wa wananchi wa kawaida. Wanasheria wanaitizama kidogo kwa mtizamo tofauti, kwamba tulipofikia sasa hivi, ukirudi nyuma ukataka kurekebisha mambo kisheria, sasa unayafanya vipi? Na sisi tumeshavuka hayo, na kuna vipengele vya sheria vinasema, kuna vitu vinakuwa sheria kwa mazoea yaani baada ya kukaa kwa muda mrefu havijapingwa havijafanyiwa marekebisho vimekuwa hivyo, kwa hiyo inakuwa ni mazoea, kwa hiyo inakuwa ni sheria. Sasa kuna baadhi ya wananchi, baadhi ya wajumbe wao wanasisitiza kwamba lazima waone hiyo o, hiyo karatasi waone hiki waone kile. Nia yao sijui. Sasa unajiuliza, sawa, hiyo hati ikishaonekana tunafanya nini? Kwa sababu sasa hivi tunazungumzia rasimu ya katiba mpya kuna umuhimu gani wa kujadili katiba mpya wakati msingi wa katiba yenyewe yani ile hati ya muungano ambayo imefanikisha muungano haipo? Sasa kama ingekuwa haipo, tumeishija miaka yote hii, tujiulize hilo nalo, yani viongozi wote waliopita, marais sita Zanzibar, marais wanne Tanzania, walikuwa hawana macho? Iko wapi sasa? Ah, sasa iko wapi, hilo ni suala lingine, maanake wengine wanauliza iko wapi, kwa maana haipo. Sasa tujibu kwamba iko wapi, au tujibu ipo au haipo? Kwa sababu kusema iko wapi Sawa, unaweza ukauliza, utapata jibu, lakini ukisema iko wapi kwamaanisha kwamba haipo. Hiyo sasa una, unachukua jambo jipya kabisa, kwa sababu kama ingekuwa haipo kweli, miaka yote hii hizi nchi mbili zingekaa tu zinaendelea hazina makaratasi, hazina chochote. Sidhani kama hiyo ni sahihi. Uh, jambo la kuguchi saini za viongozi, nani kalifanya jambo hili na dhamira yake ilikuwa ipi? hebu hebu hebu tusudi hebu tuangalie mambo ya ukweli yani saini pigwe tarehe ishirini na sita au tarehe ishirini na mbili nadhani ilikuwa aprili mwaka sitini na nne mwalimu nyerere na marehemu sheikh Abeid Amani karume wamesaini na picha zipo na viongozi wa wakati ule tunawaona alafu leo mtu aje agushi sasa hata sielewi anagushi kwa madhumuni gani na kitu cha kugushi kama ilikuwa imegushiwa ingegushiwa wakati ule sio leo kwa sababu huku unasema hiyo haipo huku unasema imegushiwa. Wewe upo unafuatilia hapo siasa za Tanzania na mchakato mzima wa katiba, hili jambo unalitazamaje kwa ujumla, na suluhu yake pengine na hatima yake? Ha, katiba natumai itapatikana. Hu, haya marumbano kati ya matakwa ya wananchi ambayo yamo kwenye rasimu na matakwa ya wajumbe ambao wako kwenye bunge yanakinzana, kwa sababu wajumbe walivyopatikana ni utata kidogo, kwa sababu hawa mwakilishi mtu yeyote isipokuwa wanajiwakilisha wao wenyewe. Ingekuwa sisi tumewachagua, tumewapa mawaidha, tumewaeleza wafanye nini, wakasema, tusingelalamika lakini