Jambo la, la, la, la, la msingi kwanza hapa, kutokana na historia yenyewe, kitu cha kutilia mkazo zaidi hapa kwanza ni maridhiano kati ya wahutu na watuti, kile kilichofanyika baada ya mauaji ya kukomesha mauaji ya mauaji, mauaji ya kimbari ilizianzishwa sera kwanza. Kabla ya kuanzishwa sera za maridhiano, kulikuwepo na hizi mahakama za kijadi ambazo ziliitwa gachacha, ambazo kwa, kwa, kwa sehemu kubwa zilisaidia kuondoa zile hitilafu zilizokuwepo. Na ukitizama Rwanda kule haya, haya, eh, na kuendelea ilielekea hii mikutano ya kikabila nikata kwamba imeondoka ondoka kabisa. Na ni kipi hasa ambacho sasa eh, Rwanda inaweza ikajivunia katika maeneo ya kisiasa, lakini pia masuala ya usalama na, may, na nyanja za kiuchumi eh, baada ya miaka hii thelathini? Tukienda kwanza katika sekta ya usalama, kile ambacho Rwanda inaweza kujivunia hivi sasa ni kwamba usalama umeweza kustawi katika maeneo yote ya nchi, ambapo hivi sasa watu wamekuwa uhuru kuanzisha shughuli zao katika wakati wowote wa ule wanaotaka, na wakiaki waki, wakiwa na imani kwamba kuna vyombo vya dola na usalama ambavyo vipo tayari kuweza kuwalinda. Halafu tena kile kile ambacho kinaendelea hivi sasa kwa mfano tukichukulia, upande wa kisiasa, ile mivutano iliyokuwepo kati ya, ya vyama ama vyama ambavyo viliokuwa vikijinasibu katika sera za ukabila hivi kama vyama ambavyo havina nafasi katika waka wakati huu havina nafasi katika Rwanda ya sasa hivi tu kutokana na ile historia ya yale mauaji ya kimbari yaliyotokea, mauaji ambayo yalionekana kwamba yalikuwa yanalenga kabila sa. Kwa hiyo zile sera zozote ambazo zitaelekezwa katika, katika katika sera hiyo kumekuwepo na sheria maalum, sheria mahsusi ambazo zinawalinda watu e, kuelekea katika siasa hizo, na pia kuna kuwepo na, na, na hatua kali zinazochukuliwa dhidi ya kundi lolote ama tawi lolote ambalo litakuwa limeelekea katika mkondo huo. Nani kwa namna gani imesaidia kutengeneza siasa za kikanda katika eneo zima la ukanda wa maziwa makuu? Kwanza kile kilichotokea Rwanda katika moku, mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne bila shaka ni funzo kwa mataifa mengine, kwa mataifa haya jirani, kwamba huyu uzi wa kikabila sio jambo ambalo la kuweza kukuchezea. Alafu pia kile ambacho Rwanda inaweza kajivunia hivi sasa ni kwamba mataifa jirani ambayo yaliweza kuwapa hifadhi Wanyarwanda katika miaka mingi, hayo mataifa yalichangia kwa njia moja ama nyingine kuweza kukufanikisha uh, jitihada za Wanyarwanda kuweza kurudi nyumbani na jitihada pia za kuweza wafanya Wanyarwanda wakae katika hali ya kuvumiliana na pia kuwepo na yale maingiliano ya kinasaba ya kijamii na mataifa jirani yote yanayopakana na Rwanda katika ukanda huu wa maziwa makuu.