Sala hili la ili na Afrika linazo changamoto kadhaa, ama changamoto nyingi za kiusalama na nafikiri kutano ule dhana ya kufanya pale mjini Addis Ababa ikiwa ni makao makuu ya Umoja wa Afrika e, kwanza kabisa ni kuonyesha kwamba kwamba lazima sisi kama mataifa ya kiafrika tushirikiane kwa pamoja kuweza kukabiliana na changamoto za kiusalama hasa ukiangalia mambo ya uuzaji e, wa madawa ya kulevya, tizama mambo ya ugaidi. Mataifa yetu lazima tushirikiane kuweza kushea ile ule ujasusi ambao tumeupata kwa mambo haya. e, e, makongamano ama mikutano kama hii ya kujadili masuala ya kiusalama imekuwa ikifanyika kila mwaka, lakini bado utaona kwamba changamoto za kiusalama zinazidi kulikabili bara hili la Afrika. Utaona kuna machafuko haya yamekuwa yakiendelea huko nchini Burundi, hali kadhalika hali machafuko ambayo amekuwa akiendelea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sasa unadhani inatija hii, hii mikutano? Mikutano hii ni mizuri na ni vizuri kuwa na mikutano hiyo, e, kwa kusemesana kuongeleshana uchukua e, uamuzi na saa zingine pia kutoa habari ambayo ama, ama kutoa msimamo, lakini licha ya msimamo utakaochukua, maneno utakayoongea, pesa atakazotumia, kama sisi kama Afrika hatutaweka vitendo vyetu katika matendo yetu ama katika hasima zetu, itakuwa tu tulikutana tukatumia pesa, lakini kongamano hizo hazikutoa mwelekeo wowote. Kwa hivyo, chochote kitakachoandikwa katika kongamano hizi lazima matendo <laughs> yaende yarudi e, e, viongozi wale warudi katika mataifa yetu kisha waanze kisha wa wa kuimplement mambo ya kuya kuhakikisha kwamba hatua zimechukuliwa za kuweza kuwafikia yale ambayo waliweza kuandika ama kukubaliana katika e, mikutano hiyo. Mikutano mingi imefanywa juu ya Somalia wakisema tupeleke majeshi Somalia. Je, ni mataifa mangapi ya Afrika amefanya hivyo? Hata mataifa ambayo ni ya Kiislamu mataifa na Somali la Kiislamu hayajatuma majeshi yao kule nchini Somalia. Ni mataifa tano peke yake na ya sita ambayo iliyaondoa baadaye, ambayo inaweza kutuma majeshi kule nchini Somalia licha kwa Afrika inayo zaidi ya mataifa hamsini. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limekuwa inaarifiwa kwamba alitoi nafasi zaidi kwa kujadili masuala yanayohusiana na usalama kwa bara la Afrika. Je, unadhani kuna haja ya viongozi wa Afrika bado kuendelea kulitegemea baraza hilo la usalama? Ama kujadili maswala ama changamoto zake za kiusalama, nafikiri mataifa afrika ya afrika yamekomaa sasa. Afrika haiko pale ilipokuwa wakati mataifa mengi ya kiafrika yaliweza e, kupata uhuru. Kwa hivyo sidhani ni vizuri kuzidi kutegemea mataifa ya, ama baraza la umoja wa mataifa kuzikabili ama kukabili matatizo ya usalama yaliyopo katika bara hili la Afrika. Mataifa yetu yamekomaa, nafkiri Wakati umefika wa pia Umoja wa Mataifa ama baraza la Umoja wa Mataifa kusema kwamba e, wacha hiwe ni kwamba e, Afrika itashughulikia shida zake, na Marekani ishughulikie shida zake. Basi nafikiri Afrika waache kujifanya watu wa kuombaomba kila wakati.