Kweli naweza kusema kwamba vyombo vya habari vimechangia kwa kiasi kikubwa sana kuelimisha wapiga kura, uh, hapa Tanzania wengi sana wamehamasika, na kwa hiyo naweza kusema vyombo vya habari vimechangia sana kusema kweli. Kutokana na hayo, kwa upande wako unadhani kwamba kweli vyombo vya habari vilizingatia maadili yanayotakiwa katika kuripoti na kutoa taarifa mbalimbali kuhusu mchakato mzima wa uchaguzi? E, naweza kusema ndio, kwa sababu nimeona vingi vimekuwa neutral, yaani havikubezi upande mmoja wa chama kimoja au wa mgombea fulani. E, ni kwamba vilikuwa kusema kweli vina ripoti kwa, kwa ujumla bila kuwa na upande fulani hivi. Tukiangalia swala la uhuru wa vyombo vya habari, mara nyingi kumekuwa kuna malalamiko kwamba vyombo vya habari havina uhuru kwa asilimia mia moja. Je, vyombo vya habari vimeweza kuwa huru katika kufanikisha uchaguzi mkuu? Naweza kusema kwamba kulikuwa na uhuru mkubwa sana kwa vyombo vya habari maanake sikusikia tatizo lolote kwamba labda vyombo vya habari au redio fulani au televisheni fulani au shirika fulani la utangazaji limepata li, li matatizo kwa upande wa nani tawala, au upande wa nani upinzani, kwamba labda wamekuwa wakipendelea upande fulani. Kusema kweli, inaona vyombo vya habari vilikuwa na uhuru mkubwa sana katika uchaguzi huu, hakuwa na matatizo yoyote. Tukiangalia tangu mwanzo tulipoanza mchakato mzima wa uchaguzi, kipindi cha kampeni uh, zoezi lenyewe zima la kupiga kura na hadi hivi sasa, hii leo tunapoendelea kupokea matokeo ya uchaguzi huo, unadhani vyombo vya habari kweli viliweza kuiandaa jamii ipasavyo katika kutoa elimu ya uraia kwa wananchi ili waweze kweli kuitumia haki yao ya msingi ya kupiga kura? Naweza kusema kweli vimechangia kwa kiasi kikubwa. Vijana wamejitokeza kwa wingi kupiga kura, lakini wengi hawakuwa wa, wakijielewa yani, hawajui kile wanachotaka haswa, wengi walikuwa wanafuata mikumbo. Hivi ndivyo nilivyoona mimi, ila watu wazima kidogo, nafikiri wame- wameelewa vizuri sana kusema kweli, vimesaidia sana katika kuelimisha jamii kuhusu zoezi zima la uchaguzi wa mwaka huu hapa Tanzania. Kwa mtazamo wako, unadhani kulikuwa kuna ushirikiano wa kutosha, ushirikiano wa dhati baina ya vyombo vya habari pamoja na taasisi uh, zenye kutoa maamuzi kama vile serikali? Hapo naweza nikasema ndio eh, kwa sababu nilikuwa nasikiliza sana, kwa mfano Deutsche Welle. Nilikuwa nasikiliza vipindi vyenu kila mara na pia nilikuwa nanga nasikiliza BBC wanaangalia pia televishen za hapa hapa, e, na redio za hapa hapa. Kusema kweli, mimi ninaweza kusema kwamba vimepata ushirikiano mkubwa sana kutoka kwa pande zote mbili, yani upinzani na chama tawala. Japo kuna incidents moja moja ambapo opposition walikuwa wakati mwingine wanasema kwamba kulikuwa na matatizo madogo madogo. E, katika upande wa vyombo vya habari, lakini in general, naona kwamba kila kitu kimekwenda vizuri. Hata hao nani, utawala wenyewe walikuwa wakati mwingine wakisema kwamba kuna baadhi ya vyombo vya habari vinakuwa na upande fulani. Ukiangalia in general, nafikiri hakukuwa na matatizo makubwa. Wewe ni mtu ambaye umekuwa ukifuatilia vyombo vya habari vya kimataifa vya huko nchini Tanzania kwa muda mrefu sana, na umekuwa mtu ambaye ukifuatilia chaguzi mbalimbali zinazoendelea maeneo mbalimbali duniani pamoja na Tanzania kwenyewe. Unaweza ukazungumzia vipi uwiano wa vyombo vya habari vya Tanzania katika kuripoti uchaguzi na vyombo vya habari vya mataifa yaliyoendelea? E, hapa nikasema kuna tofauti kubwa. Ni kweli demokrasia ya vyombo vya habari upande wa hapa kwetu bado ni changa, ukilinganisha na mataifa kwa mfano ya Ulaya au ya Marekani. Kwamba pamoja kwa na kwamba eh, demokrasia ya vyombo vya habari hapa kwetu ni changa, yaani vyombo vya habari vya viha hapa nchini vimejitahidi kwa kiwango kikubwa sana.