DW. Michezo. Mpango wa FIFA wa kuchukua kwa muda majukumu ya CAF sasa unaelekea mahakamani. Kenya na Tanzania zaingia kambini kujiandaa kwa mechi ya kufuzu michuano ya CHAN na baada ya kumiliki mara mbili mfululizo, Azam FC hatimaye yasalimisha taji la Sekafa kwa bingwa mpya. Kwa hayo na mengine mengi niliyokuandalia, karibu viwanjani. Mimi ni Bruce Amani kutoka Bonn. Mpango wa shirikisho la kandanda duniani FIFA kuchukua mikoba ya uendeshwaji wa kandanda la afrika unatarajiwa kukumbwa na kizuizi. Hii ni kwa sababu kuna mwanachama mmoja wa kamati kuu ya shirikisho la kandanda afrika CAF anayesema kuwa atakwenda mahakamani kupinga uamuzi huo. Hassan Bilit kutoka Liberia na ambaye amekuwa mwanachama wa kamati kuu ya CAF kwa miaka miwili iliyopita amesema ataiomba mahakama ya upatanishi katika michezo yenye makao yake nchini Uswisi kutangaza kuwa batili makubaliano ambayo katibu mkuu wa FIFA Fatma Zamura atatumwa kwenda kulifanyia mageuzi shirikisho la kandanda Afrika kaf Biliti pia amesema kuwa ataitaka mahakama hiyo kuilazimisha kaf kuanzisha ukaguzi wa mahesabu yake ambayo amesema kamati kuu awali ilikubali, lakini rais wa kaf Ahmad Ahmad akayakwamisha. Akizungumza wiki iliyopita katika mkutano wa baraza kuu la kaf mjini Cairo, Ahmad aliutetea uamuzi wa kuomba msaada wa FIFA katika uendeshwaji wa maswala yake. Wengi wenu bado hamjielewa maana kamili ya vitendo vyangu kuhusiana na FIFA. Mimi mwenyewe nimelelewa Kiafrika kwa sababu nililelewa na babu na bibi yangu. Wakati nikiwa na matatizo nyumbani, kwanza lazima niwatafute wazazi wangu nani nitawasiliana naye kama nina tatizo kubwa na kaf Au tumebadilisha mtazamo wetu kuwa FIFA siyo shirikisho linalosimamia kandanda? Kwangu mimi, ndilo shirikisho linalotuongoza sisi. kaf ilibidi niombe FIFA msaada. kaf ipo katikati ya mgogoro kufuatia tuhuma za rushwa dhidi ya Ahmad ambazo anakanusha. Infantino wiki iliyopita alidai kuwa hatua hiyo isiyo ya kawaida ya afisa wa FIFA kusimamia kandanda la Afrika itaimarisha pakubwa mchezo wa kandanda barani Afrika. And we've been na tumekuwa tukifanya kazi pamoja kwa miaka mitatu iliyopita, so na tumefanikisha mengi katika FIFA kwa pamoja na Fatma Samura. Nini zaidi tunachoweza kufanya katika FIFA kuliko kumtuma mtawala wetu mkuu na timu ya wataalam kwenda Afrika kusaidia? Nimekuwa nikisikia kuhusu ukoloni kwamba FIFA inaitawala Afrika tena, wakati Fatma Samura aliteuliwa katibu mkuu wa FIFA, si kusikia kuwa Afrika inaitawala FIFA. Nina maana ya ukoloni, sijui, sio sehemu ya msemiati wangu It's not part of my vocabulary. FIFA ameliambia leo shirika la habari la Reuters kuwa haina cha kuongezea kwa mwongozo mpango wa kulisaidia kandanda la Afrika uliozinduliwa wiki iliyopita. Msimu mpya wa kandanda katika ligi kubwa za Ulaya unakaribia kuanza lakini kwa sasa makocha wanaotumia muda huu katika kuyanoa makali ya vijana wao, ikiwa ni pamoja na kucheza mechi mbalimbali za kirafiki na tayari wachezaji kutoka miamba ya kandanda Ulaya y Barcelona na Chelsea wapo mjini Tokyo, Japan, tayari kushuka dimbani kesho Jumanne kwa mtanange wa kirafiki. Mchezaji mpya wa Bartha, Antoine Griezmann, aliyesajiliwa kutoka Atletico Madrid, anatarajiwa kupigilia uzi wa Basa kwa mara ya kwanza, licha ya kuwepo na mzozo unaofukuta kati ya vilabu hivyo viwili kuhusu uhamisho wake. Griezmann hata hivyo anasema kwamba ameyaziba masikio yake kuhusu sakata hilo. Eh, bueno, eh, no, ndiyo sakata hilo na nalisikia kwa sababu ni klabu ambayo nilitumikia kwa dhati e, niko mtulivu e, e, na najua mambo ninayohitaji e, kufanya trafiki, na kitu pekee ninachokiwaza ni namna kushiriki ipasavyo katika mafunzo ya e, mbinu za kocha e, na kushirikiana vyema na wenzangu kikosini kiko na kufurahia kucheza e, kandanda ni Kocha wa Chelsea Frank Lampard aliyechukua usukani Stamford Bridge mapema mwezi huu analenga kupata matokeo mazuri dhidi ya Basa inayoongozwa na Ernesto Valverde, ambayo inacheza mechi yake ya kwanza kabisa ya kabla ya kuanza msimu mpya. Na wakati mabingwa wa Uhispania Barcelona wakiendelea na mazoezi yao nchini Japan, mahasimu wao wakubwa kabisa Real Madrid wako nchini Marekani chini ya ukufunzi wa Zinedine Zidane na uvumi ambao umekuwa ukienea kwa muda mrefu kumhusu Gareth Bel hatimaye umefikia ukingoni. Mkataba wa winga huyo wa Real Madrid huenda ukamalizika katika siku chache zijazo. Kocha Zidan amesema klabu hiyo inafanya juu chini kukamilisha uhamisho wa kujiunga na klabu nyingine. Bel mwenye umri wa miaka 30 ameshinda mataji manne ya Ulaya tangu ajiunge na Real Madrid kutokea Tottenham Hotspur mwaka 2013 kwa rekodi ya kitita cha Yuro milioni mia moja. Lakini alipata tabu sana kushirikishwa katika kikosi cha kwanza msimu uliopita. Bel hakucheza katika mechi ya kirafiki dhidi ya Bayern Munich Jumamosi, wakati Madrid walifungwa tatu moja. Kuwasili kwa Eden Hazard kutokea Chelsea kumefanya mambo kuwa magumu hata zaidi kwa Bel. Zidane aliwaambia wanahabari kwamba Bel hakucheza mechi ya Jumamosi kwa sababu anatafutiwa klabu nyingine ili aondoke, na hilo litafanyika haraka iwezekanavyo. Tuelekee Afrika ambapo, baada ya Algeria kubeba ubingwa wa AFCON, sasa ni wakati wa kuangazia safari ya michuano ya CHAN 2020 nchini Cameroon. Hili ni kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ligi za ndani. Kenya na Tanzania zinajiandaa kwa mechi yao ya kufuzu wikendi ijayo mjini Dar es Salaam, Tanzania. Harambee Stars wako kambini jijini Nairobi chini ya kufunzwa kocha Sebastian Minye. Mshindi wa mechi hiyo ya mikondo miwili atakutana na Sudan katika duru ya mwisho ya kufuzu. Kikosi cha Taifa Stars chini ya kocha Etienne Ndairagije kimeanza kambi ya mazoezi leo jijini Dar es Salaam. Tuelekee sasa Kigali, ambapo klabu ya Uganda ya KCCA imetawazwa mabingwa wa kombe la SEKAFA baada ya kuwachapa mabingwa watetezi Azam FC wa Tanzania bao moja kwa sifuri katika uwanja wa Kigali mjini Rwanda. Mashindano hayo yalianza Julai 6 na kukamilika jana Jumapili kwa mingi zaidi. Hii hapa ripoti ya mwandishi wetu wa michezo Christopher Karenzi kutoka Kigali. Timu ya KCC kutoka Uganda wametawazwa mabingwa wa Sekafa Kagame kapu jana Jumapili baada ya kuwachapa mabingwa wa watetezi Azam FC ya Tanzania bao moja kwa nunge katika uwanja wa Kigali Nyamirambo. Mshindi wa tatu ni Green Eagles ya Zambia iliwazaba AS Maniema Union kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo magoli mawili kwa sifuri. Timu zote mbili walikuwa ni waalikwa. Rais wa Rwanda Paul Kagame ndiye mfadhili mkuu wa shirikisho la soka kwa vilabu bingwa ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Mzamiru Mtiaba ni nahodha wa KCCA yani Kampala Capital City Council Authority FC. Maandalizi yamekuwa mazuri kuanzia mwanzo. Tuliondoka Kampala tukiwa na dhamira ya kutwaa taji. Tulikuja tukajikita kwa hilo swala. Yapata sasa miaka arobaini na moja bila kutwaa huu ubingwa. Tulifanya kila jitihada tukafaulu. Sasa tunafurahia matokeo. Baada ya mchuano huo, katibu mkuu wa Sekafa Nicolas Msonye alikuwa na haya ya kusema. Rwanda imetuandaa ime timu kumi na sita bila tatizo lolote, tunawapongeza vile, vile. Pia siwezi kasahau utamaduni wa watu wa Rwanda kuleta nchi za Uganda, kongomani wote hapa na nchi zote jumla ya Afrika na kati kushiriki katika ya mashindano hiyo. Ni ishara kwamba ni nchi ambayo inapenda watu yote wa kanda letu, tuendelee mbele namana hiyo. Kwa jumla, mashindano yalikuwa na mvuto kama Baraka Mpenja mwanahabari na mchambuzi wa michezo kutoka Azam TV Tanzania, akieleza KCC wamekuwa ni mabingwa wapya baada ya kupita miaka mingi sana, arobaini na moja ni umri wa mtu mzima kabisa. Kitu ambacho kimenivutia sana kwenye mashindano haya, kwanza ni kuwa na timu 16 kwa mara ya kwanza. Mashindano yamekuwa na mvuto sana kwa sababu timu ambazo zimeshiriki ni kubwa. Unazungumzia TP Mazembe ya kule DRC, miamba mikubwa sana soka Afrika, wa maratano, ya soka barani Afrika, na mabingwa mara tano wa ligi ya mabingwa Afrika. Green Eagles kutoka Zambia ilikuwa ni timu nzuri sana, lakini timu mwenyeji mbili hapa Reospo na APR zimekuwa timu bora sana, ingawa zilikuwa na changamoto ya vikosi vyao kuto kuandaliwa mapema, kwa sababu kuna mabadiliko mengi yametokea. APR imefukuza zaidi ya wachezaji nafikiri 16 mshindi wa chizaji, sita. Kwanza KCCA alikabidhiwa kombe na kitita cha dola elfu thelathini. Azam FC ambao wana mataji mawili ya sekafa Kagame Cup walipewa zawadi ya dola elfu ishirini huku mshindi wa tatu Green Eagles wakiondoka na dola elfu kumi. Christopher Karenzi, DW, Kigali, Rwanda. Ripoti hiyo ya Christopher Karenzi inatukamilishia michezo kwa sasa. Kwa mengi zaidi, tembelea ukurasa wetu wa michezo, fungua dw.com kwaju Kiswahili. Mimi ni Bruce Amani kutoka Bon, kwa heri.