Kilichoko ni ya kwamba rais Kagame ameunda sera ambayo inatilia maanani uwazi na uwajibikaji, na viongozi wenyewe wana nidhamu na kuna utashi wa kisiasa, na wale wote ambao wanahusika katika rushwa wanashughulikiwa kisheria, na mali yao inatwaliwa na pia wanafikishwa mahakamani, na wale ambao wanapatwa na hatia wanashughulikiwa. Na kufanya hivyo, watu wamehofu. Katika nchi zingine ambazo tunazijua za ukanda huu hakuna utashi wa kisiasa na wale ambao wana ushawishi wakihusika katika rushwa hawashughulikiwi, kwa kuwa hakuna uwazi na uwajibikaji. Sasa, katika kutekeleza hilo, unadhani nini hasa kinapaswa kufanyika ili kuhakikisha kweli mataifa haya yaliyo jirani na Rwanda katika ukanda wa Afrika Mashariki yanapambana kikamilifu na rushwa katika hilo swala zima la uwajibikaji? Kwanza kabisa tukumbuke amba, kwamba sheria ambazo zinahitajika zipo, kama kuna utashi wa kisiasa jinsi ilivyodhihirika katika nchi ya Tanzania. Baada ya mwezi mmoja tu tangu achaguliwe Rais Magufuli, ni wazi ya kwamba kukiwa na utashi wa kisiasa, basi taasisi na asasi zote za dola zitachukua mkondo huo huo wa rais. Hilo ndilo jambo ambalo linatakikana. Dkt Lumumba, tumeona kwamba katika nchi zote hizi tunazozitaja kuna taasisi maalumu za kupambana na rushwa lakini rushwa imekuwa ikiendelea kuzungumziwa tu katika mataifa hayo. Ina maana taasisi hizi hazifanyi kazi yake ipasavyo? Taasisi hizi zinafanya kazi kwa mujibu na kadri ya uwezo wao, lakini kumbuka ya kwamba, kumbuka kama taasisi ya Kenya ina wafanyikazi wasiozidi mia tatu na kuna serikali arobaini na saba za kaunti. Kuna wafanyikazi wengi tu wa dola katika nchi ya Kenya kutokana na kushurutishwa kwa rais. Sasa rais ameamka na kuna utashi wa kisiasa na kwa kiasi fulani sasa ni dhahiri ya kwamba vita hivyo huenda vikafua dafu. Unadhani mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki yanajifunza nini kutoka kwa Rwanda? Sasa mataifa mengi sasa yameanza kugundua kwamba usiposhughulikia ufisadi, basi siasa zitaathirika, uchumi utaathirika katika siku za usoni, nina hakika ya kwamba viongozi hawa watahakikisha kwamba ufisadi umepigwa vita. Kwa mtazamo wako, unadhani mchango wa wananchi ni upi katika vita dhidi ya hii rushwa? Mchango wa wananchi ni muhimu mno kwa kuwa ikiwa wananchi wenyewe wana hulka ya kupambana na ufisadi, basi inakuwa ni jambo la muhimu. Mazingira inayobuniwa na inayoundwa inakuwa ni mazingira ya kuhakikisha kwamba viongozi wahusiki katika ufisadi na wananchi wenyewe watalemewa na hivi sasa ninapozungumza, wananchi wa Kenya wanakerwa na ufisadi, wananchi wa Tanzania wanakerwa na ufisadi, wananchi wa Uganda wanakerwa na ufisadi wa hivyo. Kwa hivyo wananchi wote wana jukumu la kizalendo kuhakikisha kwamba wanakataa rushwa.