Deutsche Welle. Kinaga Ubaga. Karibu kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji wa Deutsche Welle katika Kinaga Ubaga. Leo tumemwalika bwana Katoto Khatib, mgombea ubunge wa jimbo la Katerera kwa chama cha NRM nchini Uganda katika uchaguzi ambao unafanyika tarehe 18 Februari mwaka huu. Tunazungumzia kuhusu miaka thelathini ya utawala wa Rais Yoweri Kaguta Museveni, na pia akiwa mgombea kwa mara nyingine tena wa uchaguzi kwa muhula wa miaka mitano ijayo. Karibu sana Bwana Khatibu Katoto. Museveni tumefadhiana naye, tukapata njia nzuri, tukapata shule, tukapata maji, tukapata ile kuishi na watu kwa usalama hapa. Wanafanya kazi zao, wanatembea usiku, wanafanya kila kitu kwa jua tu, kwa usalama. Ndiyo kitu muhimu hapa Uganda. Sema kwa hivi Mseveni tumwongeze, ili tu-, tu, tu, tu tufike ile ile hali ya kuwa kwamba sisi tunafikia kwa middle income earning country, pato la mtu, wakati tukiendelea hivi tutafika kwa ile ambayo tuta tunataka, lakini swali ambalo linaulizwa kwa watu wengi kabisa ni kwamba kwa nini Uganda iendelee kuwatawaliwa na mtu mmoja tu? Utawala wa mtu mmoja kwa miongo mitatu mizima. Sasa sisi tumeshaona yale mavita, tukienda kwa utawala ya Obote one, tukienda kwa utawala ya Amin, tukienda kwa utawala ya Obote two. Sasa tumeshaona mavita mavita sasa muda huu kama tuko na utawala wa usalama, ndio tunasema tuendelee na usalama, alafu tukifika kwa hiyo stage ni nimekuambia ya middle income country, ndio tuendelee na kuchagua mtu ambayo takuja baada Museveni tu, labda tugeuze, baada ya muda huu, unakusudia mgeuze baada ya yeye kuondoka duniani akawa hayupo tena? Maanake madhali bado yuko hai mnadhani kwamba ni yeye peke yake ya mwenye uwezo wa kudumisha usalama Uganda. Yeye peke yake ndiyo kwamba hilo eh, limesema watu wa Uganda ama watu wa Uganda wanaona mtu ambao wanayehitaji, ndio kwamba Museveni hatawale kwa nguvu, lazima nakuja kwa kura, watu wanapigia yeye kura. Halafu baada ya muda huyo Museveni watu wakiona hachi ha, ngali na nini na, na, na, na, na, na utawala uzuri watu lazima watajogoa mtu mwingine mwenyewe wakati anaingia madarakani, aliwahi kunukuliwa akisema kwamba anawashangaa viongozi wa kiafrika ambao wanakaa madarakani kwa muda mrefu kabisa, yeye ameendelea kubakia kwa muda wa mwaka thelathini sasa. Alikuwa anamaanisha alikuwa wale ambao walikuwa wakaingia kwa nguvu. Hawa hawakubali watu kuchagua wale wanapenda, lakini sisi sasa, kila mwaka tano tunachaguliwa. Kama mimi na mimi hapa mwenye niko hapa walinichagua mwaka ile yai isha tano na sisi watakwenda watanichagua, wata, wata, lazima wakisema hawanitaki, lazima sitatawala, sitakuwa mbunge wao. pia pia, ndio hiyo, kama ya Museveni, tuko na FDC, tuko na DP, tuko na Go Forward na NRM. Sasa sisi tunamweka pale, sasa sisi kuchagua Museveni, na wale wakichagua Besigye atashinda, ndiye atatawala Uganda. Mnaamini kabisa kwamba kama aki chaguliwa kiongozi wa upinzani kwa nafasi ya urais mutamkabidhi madaraka? Manake... lazima tachukua, hiyo ni dusturi ya, ya ya Uganda. Lazima wakichagua mtu mwingine ama Besigye, ama Mbabazi ama nani lazima atatawala kwa juu watu watakuwa wameisha ongea watu watakuwa wameshachagua mtu ambayo wanataka. Uh, umeishi katika kipindi ambacho bila shaka Uganda ilishuhudia machafuko na baadaye utawala wa Museveni umekuja na umekuja kutulizanisha hali ya usalama ndani ya nchi. Kama ambavyo unazungumza, unadhani kipi ambacho ndani ya kipindi cha miaka thelathini Rais Museveni amekifanya, sivyo, ambacho kama akipewa nafasi atakifanya na ndivyo ndani ya kipindi inachofuatia? Mm, mimi ni kuona kwa, kwa normal situation ile hali ambayo ya ya kawaida, siwezi kusema kama vitu vyote amevitenda sawa. Vitu ambayo vimeishapata uvivu ama havijaenda sawasawa, kama kwa kwa kwa constituency yangu kwa ubunge wangu, uh, mahospitali yako chini, kuna shida kama hizi za minyama ambazo zinakulaga mashamba ya watu eh, hiyo imeshindikana kidogo kidogo, lakini kwa vile naona vingi amevifanya, amejaribu. Sasa kuna na, na, na ile ugonjwa ya corruption hiyo nayo ufisadi sana zaidi zikike, sio mbaya, lakini naye imeshindikana hivyo hivyo, si ndio? Jua watu wanawapatia pesa za kutengeneza kama pia, alafu wanatengeneza movu, alafu vingine pesa wanachukua lakini kwa kwa kwa kulinganisha na hali zile zingine eh, nafikiri amejaribu kutenda mema wewe, uh, ni kiongozi katika chama ni mgombea wa ubunge katika chama, lakini tuje kwa mwananchi wa kawaida mitaani, vipi anaweza kuielezea maisha chini ya utawala wa Museveni? Sasa mwananchi hapa Uganda, mwananchi na, na, na, nakupa example Uganda ni, ni nchi ile ambayo ya kuenda mashambani wanapata nanii alafu wanat wanakwenda wanauzi hiyo imetendwa Inakosa kosa kidogo lakini yanatendwa. Mtu anaenda kwa shamba anapata nini yake, mbegu zake anauza kwa maketi. Sasa tuko kama nakawa majani na kila kitu. Sasa mtu akiuza, alafu akuja kufadhilia pesa zake kwa usalama, sasa mtu anakuwa anataka kitu kingine gani? Lakini kuna malalamiko ya kwa mfano ndani ya kipindi cha utawala wa miaka thelathini wa subiri nimalize kidogo, subiri nimalize kidogo, malalamiko yeah, ya ardhi kwamba kuna ardhi ambazo zinatolewa kwa wageni wawekezaji, kutoka makampuni ya nje kama kutoka hapo Ujerumani, yanachukua ardhi kubwa kwa ajili ya kulima kahawa na kuwafukuza wananchi katika maeneo yao wa ambayo walikuwa wanalima. Vipi unasema mkulima wa kawaida yuko salama kwa sababu anaenda kuuza mazao maza yake. Sasa unajua ile inakuwaga hali ya watu ambayo hawaamini hawa, hawa, hawa, hawa, hawa, hawa, hawa kwa wako wenyewe, kwa watu wao wenyewe, kwa juu. Sasa mtu anaweza akakuja akapata foreigner huyo akamuuza dongo yake, unasikia? Naam na, akimaliza kuuza pesa kikula, anaanza lalamika wamechukuza, lakini jaonaga mahali yote Government hii ya Museveni inasema watu hutoke alafu tulete watu wangine. Lazima mtu wakubaliane naye alipwe alafu ndio atoke. Kwa hiyo nini? Kwa hiyo shamba ama kwa hiyo dongo, naam. Labda swala la mwisho kabisa ni bwana uh, Khatib bwana katoto Khatib. Miongo mitatu ya utawala wa Rais Kaguta Yoweri Museveni wa Uganda ndiyo inaendelea hivi. Kipi ambacho ndani ya kipindi kijacho unadhani kwamba kifanywe na Rais museveni ili kwa kulingana na umri wake, kulingana ambayo mashaka madarakani, atakapoondoka, aiache nchi ikiwa salama. Tunatarajia kuona kama njia inaendelea kuwa safi mahali hayo, kama vile ka, mahali hapo, kama hatuna tamak, tunatarajia lami, kwa sababu lazima hiyo tamak ifike huko, alafu kuna mahali ambayo hawajapata umeme, alafu umeme, uh, nayo tunatarajia kufika huko tunatarajia kama hizi mahospitali ambayo ambayo kila sub-county ambayo hako nini na pate na, na, na, na health center lazima tunatarajia kuona kama uh, kila kila kijiji eh, ambayo iko hapa tunaitwa village kuipatia maji at least two sources of water clean water ndani ya kipindi miaka mitano ijayo tu kwa uchacho kwa uchache, ndio hayo kwa uchache, lakini kuna na, mingi mingi ambayo iko kwa kwa kwa kwa kwa manifesto yetu, anauliza kwamba hayo ndani ya kipindi cha miaka mitano ijayo tu au ndio hiyo? hiyo miaka mitano ijayo, miaka mitano ijayo tunatarajia kufanya ile, mbali ya kwamba miaka thelathini iliyopita hamkuweza kufika kote huko, mnaweza kufika ndani ya miaka mitano ijayo, si ndio? si ndio? Hata na nao mwenye naongea nao, mheshimiwa, unawezi kufika nyumbani, kama nyumbani hakuna chumvi, hakuna nyama, hakuna ugali Lazima oanze na hiyo priority, oanze na kuchukua watoto hospitali, baadaye inanunue hiyo nyama, baadaye inanunue vi viatu pamoja na nguo. Si ndio? Asante, nikushukuru sana kabisa Bwana Katoto Khatibu, nakushukuru pia Asante. Ni mgombea ubunge wa chama cha macha. NRM nchini Uganda, katika jimbo la Katitere. Jina langu ni Muhamed Khalef. Ni kushukuru pia wewe mpenzi msikilizaji kwa kutegea usikio tangu mwanzo hadi mwisho. Kwa heri hadi mara nyingine.