Ndochevele makala yetu leo. Hujambo na karibu, mpendo wa msikilizaji wa DW katika makala yetu hii leo, ambapo leo tutakuwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Huko tunakutana na wajasiriamali mali jamii wawili ambao wamebuni mradi wa maktaba inayozunguka kwa kutumia matoroli. Vijana hawa wanafanyaje ujasiriamali kuu? Ungana nami mwandaji na msimulizi wako Doto Bulendu ni baadhi ya wanafunzi wa shule ya msingi Swea iliyopo jijini Mwanza nchini Tanzania ambao ni wanufaika wa huduma hii ya maktaba zinazotembea. Mradi huu uliasisiwa na vijana wawili ambao ni ndugu Innocent Junior na Innocent Senior. Walianzisha asasi yao waliobatiza jina la My Little Traveling Library inayohudumu jijini Mwanza kwa kwenda kwenye shule za msingi na kutoa huduma na kugawa vitabu bure kwa wanafunzi ili kuwajengea utamaduni wa kujisomea na baadaye huvirejesha vitabu hivyo. Lakini je, wazo hasa la kuja na mradi huu wa maktaba zinazotembea kwa shule za msingi jijini Mwanza walilipatia wapi? Uh, nakumbuka nilikuwa mwanafunzi katika chuo cha Mtakatifu Agostino, hasa katika kule kusoma kwenye grupu zetu za kujisomea. Uh, tukakuta kwamba tunakutana na wanafunzi wengi wanazunguka katika mazingira ya chuo, wanakuwa hawana uh, uh, kazi maalum wanayoifanya, wanazurura na nini. Sasa ile hali ya kuona wanafunzi wako vile, tukoona no moja, tuanzishe kitu ambacho kwanza kinaweza kikawasaidia kuwatoa katika yale mazingira, ili kukaa nao na kuweza kujenga uh, uh, angalau uh, uh, shughuli ambayo itaweza kuwapatia kidogo uh, manufaa. Hivyo basi, tukaanza tu kwa kutengeneza timu ya mpira. Timu ile ilikuwa uh, inaitwa Shooting Stars Children Football Team na tulianza kupeleka vitabu vichache tunasoma na watoto uwanjani, lakini kadiri e, siku zinaenda, tukao tunaona ule wito wa watoto wa kupenda kusoma unaanza kuongezeka. Basi tukaipeleka ile research yetu shuleni tupi. Ukifika mashuleni, tukagundua mambo kama matatu. La kwanza, tukagundua kwamba shule nyingi na wanafunzi hawana vitu vya kujisomea hasa vitabu. Wengi wanakosa vitabu na hivyo wanakosa nafasi za kujisomea wenyewe lakini pili, tukagundua kwamba wanafunzi wengi wanachukulia process ya kujifunza kama kazi, lakini sio furaha. Kumbe kumbe lengo la kujifunza na, na kuweza kuelewa mambo mbalimbali kuhusu dunia yetu ni, ni mambo ya kuyafurahia, kujifunza huku unayafurahia. Innocent Junior na Innocent Senior huzunguka shule mbalimbali zilizopo katika jiji la Mwanza, huomba ruhusa kwa uongozi wa shule na mamlaka za elimu jijini Mwanza, nalazimika watembelea katika shule ya msingi ya Swea iliyopo Nyamagana jijini Mwanza ili kuona jinsi wanavyofanya shughuli zao za ujasiriamali jamii. Aha, sisi tunatumia system yetu wenyewe ambao tuna watofautisha watoto kwa kutumia grade. Kwa kuna grade one grade one ni wale watoto ambao bado hawajaweza kabisa kusoma, kwa hiyo tuna kazi ya kuwafundisha kwanza kusoma. Lakini kuna grade 2, grade 3, grade 4. Grade 4 unakuta ni mtoto ambaye tayari anaweza kusoma, lakini anashindwa ku, kuelezea alichokisoma. Kwa mfano, ana, anasoma hadithi alafu kimweka mbele ya darasa au mbele ya wengine kwamba tuelezee hadithi ulioisoma anashindwa kuielezea. Kwa hiyo tuna mpaka grade 8 ambapo grade 8 ni ule mtoto ambaye tayari sasa ameweza kusoma anaweza kuandika na anaweza aka, akaelezea hadithi aliyoisoma mwenyewe na na watu wakaweza kumuelewa. Ah, nyewe mmekaa hapa tena. Mbona mbona umeongezeka? Na nyewe mbona umeongezeka? Nani aliongezeka hapo? Nyewe kaeni kwenye goli kule. Haya, nyewe hapa mko ngapi? Angapi? Nyewe kaeni kwa pale katikati. Haraka haraka. in in the harakaaraka Nchini Tanzania kumekuwepo na mijadala mingi kuhusu maudhui ya vitabu vya ziada na kiada. Wadau wa elimu nchini Tanzania wamekuwa wanahoji juu ya uhuru uliopo katika sekta ya elimu kwa wasambazaji wa vitabu vya kiada na ziada. Namuuliza mwalimu mkuu wa shule ya msingi ya Aswya, Bwana Moses Nyaumu, mkuu wa shule ya msingi nufaika wa mradi wa maktaba inayozunguka, kama kuna manufaa yoyote ya uwepo wa maktaba hii inayozunguka chini ya vijana hawa wawili, Innocent Junior na Innocent Senior, na content ya vile vitabu. Najua wewe mwenyewe utakuwa umeshaviona content zake, zipo na zina aim kabisa katika kuinua uh, ufahamu kwa watoto. Kitu kikubwa ambacho nimekipenda kutokana na hii na nii, inaleta ari na inaamsha ari kwa watoto kwa ajili ya kujifunza na pia kupenda shule. Kuna swala utoro sana wa wanafunzi. Lakini akishaona wana kuna hii access ya vitabu, anapewa kitabu anasoma, kesho anarudisha. Kesho tena anasoma, akirudisha kile anapewa kingine. Kwa hiyo tayari hata mtoto kusema kwamba ashinde shule. Asifike shule, a, a, ashinde nyumbani. It is quite different. Kwa hiyo tayari ile tabia imewajengea watoto kupenda ile ari ya kufanya. So, akishatangaza kwamba leo tunagawa vitabu vingine, utaona wanapokuja wengi, ni wengi. Mafanikio ya mtoto shuleni yanajengwa na mambo mengi. Umoja kati ya wazazi, walimu, walezi na jamii ni muunganiko bora unaweza kuchagiza maendeleo ya mtoto anapokuwa shuleni. Muunganiko huu unatajwa sana kwamba unaweza ukachagizwa ufanisi wa mtoto. Lakini je, wazazi wa baadhi ya wanafunzi wa shule ya msingi Swea, shule ambayo imenufaika na mradi kama huu wa maktaba inayozunguka wanazungumziaje mradi huu? Kwa watoto wa shule hii, wakienda shule, wakitoka kule, huwa warudi na vitabu vya kupewa, kwamba labda watajisomea nyumbani. Lakini wenyewe wanawapa vile vitabu, wanakuja navyo nyumbani, wanajisomea. Kwa hiyo wanakuwa bize zaidi na masomo kuliko ule muda wa kupoteza kwenda kucheza, labda confirm. na habari yuko ambayo nayaona kwa sasa kwa mtoto wangu, waio wadasaasaa, yaani amekuwa bize sana na kujisomea masomo tofauti na ile zamani alivyokuwa akirudi tu anategemea labda mpaka masomo ya kuandika na sanaa. Inawapa faida hata kwenye mitihani yao, hata katika maisha yao, na ufaulu mzuri, na wanapunguza hata ule muda wa kwenda kuzurura. Innocent Junior na Innocent Senior wanafanya ujasiriamali jamii katika jamii ambayo imezungukwa na tatizo la umeme, hali inayosababisha watoto wengi wanawazima vitabu kukutana na changamoto ya kujisomea nyakati za usiku. Lakini pia shughuli kama hii wanayoifanya Innocent Junior na Innocent Senior inawasaidiaje kumudu maisha ya kila siku, kwa maana ya malazi, chakula na mavazi pamoja na mahitaji mengine muhimu ya binadamu? ja, pamoja na tengeneza mabegi kwa kutumia shuka za asili ya Kimasai ambazo mabegi haya yanatusaidia kwanza kwa ajili ya kutengeneza kipato ili kuweza kuendesha shughuli zetu, kwa sababu zinahitaji gharama. Pamoja na hilo, ni kwamba mabegi yetu yana, tunayaunganisha na uh, system maalum ya sola uh, uh, sola hii inasaidia uh, mtoto anapokuwa um, amechukua kitabu kutoka kwetu, amefika nyumbani na anakuta nyumbani hakuna umeme. Kwa hiyo anatumia uh, bulbs zilizopo katika sola hii, na anaweza akatumia kuwasha na kupata nishati ya mwanga muda wote anapokuwa anahitaji kusoma hasa wakati wa usiku. Naam, mpendo wa msikilizaji wa DW, hii ndiyo maktaba inayozunguka iliyobuniwa na vijana wawili, mtu na mdogo wake, Innocent Junior na Innocent Senior walioamua kuacha kutafuta ajira na kujiajiri katika kujikita na ujasiriamali jamii jijini Mwanza nchini Tanzania, baada ya kusajili asasi ya yao ya My Little Travelling Library, huku wakijihusisha na ushonaji wa mabegi ya wanafunzi yaliyounganishwa na mfumo wa umeme wa jua kwa nia ya kusaidia watoto kujisomea nyakati za usiku. Na kufikia hapo Mpendwa msikilizaji wa DW, ndio nafika mwisho wa makala yetu hii leo. Mwandaji na msimulizi wako ni mimi Doto Bulendu, nikisema asante na kwa heri.