Deutsche Welle. Mwangaza wa Ulaya. Viongozi wamemtaka the... mwakilishi mkuu wa Umoja wa Ulaya kuandaa hatua za kuteka na kuangamiza mashua za watu wanaosafirisha binadamu kwa magendo kabla ya hata kuanza kutumika. Bila shaka hayo yatafanyika kwa kuzingatia sheria ya kimataifa na kuheshimu haki za binadamu. Umoja wa Ulaya unaongeza maradufu michango yake ya fedha kwa ajili wa ya operesheni za kuwaokoa wahamiaji wanaokimbia Ulaya kutafuta maisha bora kwa kupitia bahari ya Mediterania, na inapanga kupambana na watu wanaosafirisha binadamu kwa magendo kufuatia kuzama kwa mashua iliyokuwa na mamia ya wa wakimbizi hivi karibuni. Mwangaza wa Ulaya leo unaangazia mzozo wa uhamiaji barani Ulaya ambao tayari umeathiri vibaya sifa ya bara hilo. Kutoka Bon, Tumekubaliana kuongeza mara tatu zaidi rasilimali zilizopo kwa ajili ya operesheni ya Triton na kulinda mipaka katikati ya bahari ya Mediteranea na kuimarisha uwezo wake. Operesheni hiyo itaendelea na mamlaka yake, na inapobidi kuitikia wito inapo wa dharura, inapoombwa msaada. Nina furaha kutangaza kwamba viongozi tayari wameahidi kutoa msaada mkubwa kabisa, zikiwamo meli, ndege, wataalam, pia fedha pia inabidi tupunguze kiwango cha wahamiaji wanaomiminika Ulaya na kuwashajiisha watu wasihatarisha maisha yao kwa safari za kuja Ulaya. Rais wa Halmashauri Kuu ya Umoja wa Ulaya Donald Tusk, wakati akizungumza katika kikao cha kilele cha dharura cha Umoja wa Ulaya kilichofanyika mjini Brussels tarehe 24 Aprili, ikiwa ni siku nne baada ya takriban watu 900 kuzama wakiwa wanajaribu kukimbilia Ulaya wakitokea Libya. Tusk amesema mashirikiano yataimarishwa na nchi wanakotokea wahamiaji hao na kule wanakopitia wakati wa safari zao, hususan nchi zilizo jirani na Libya. Tusk ameonya kwamba hakuna dawa mjarab ya kusuluhisha tatizo hilo, ambapo mwaka jana zaidi ya watu laki sita waliomba hifadhi katika umoja wa Ulaya. Wakosoaji wanaita operesheni hiyo kuwa ni operesheni ya tahayuri ambayo haikufikia daraja ile iliyokuwa ikiendeshwa na Italia ambayo ilitelekezwa miezi sita iliyopita baada ya kuachwa kuungwa mkono na Umoja wa Ulaya. Operesheni hiyo ya Italia iliyokuwa ikijulikana kama Mare Nostrum iliyokoa watu laki moja mwaka jana, lakini ilishutumiwa na Ujerumani na Uingereza pamoja na nchi nyingine kadhaa kwamba gharama zake ni kubwa na inawashajiisha watu zaidi kuhatarisha maisha yao baharini kwa kutumia mashua chakavu wanazopatiwa na wasafirishaji binadamu kwa magendo wanaofaidika na biashara hiyo haramu. Italia ni nchi iliyoelemewa na mzozo huo wa wahamiaji barani Ulaya. Mario Renzi ni waziri mkuu wa Italia. Siamo in presenza di un grave momento di crisi umanitaria Tuko katikati ya tatizo kubwa sana la kibinadamu ambalo linahitaji kutafakariwa na kushughulikiwa chini ya msingi wa haki za binadamu na sheria za kimataifa, na ambalo kwalo linahitaji hatua madhubuti kutoka kwa jumuiya nzima ya kimataifa. Inaelezwa kwamba tofauti zingalipo kuhusiana na mapendekezo ya muda mrefu, kuanzia na namna ya kuwashughulikia watu hao wanaosafirisha binadamu kwa magendo na makambi ya wahamiaji wa kiafrika hadi namna ya kugawana watafuta hifadhi miongoni mwa nchi wanachama 28 wa Umoja wa Ulaya, ambapo vyama vya serikali za mrengo wa kulia vyenye kupinga uhamiaji vimekuwa vikizidi kupata umashuhuri mashuhuri. Waziri Mkuu wa Uingereza David Cameron akijaribu kuzima umashuhuri wa vyama hivyo wakati akikabiliwa na uchaguzi mkuu hivi karibuni ameahidi kutoa meli ya kivita na helikopta katika operesheni hiyo, lakini amekataa kuwapa hifadhi moja kwa moja wahamiaji wanaookolewa katika operesheni hiyo country, Italy, watu tunaowaokoa lazima wafikishwe kwenye nchi yenye usalama na yumkini ikawa Italia, lakini hawapaswi kuomba hifadhi haraka nchini Uingereza. Uingereza na Ufaransa zimejitolea kuwasilisha azimio Umoja wa Mataifa kuomba kibali cha kuingilia kati huko Libya. Kansela Angela Merkel wa Ujerumani amesema hatua yoyote ile ya kijeshi inaweza tu kupitishwa kwa kuzingatia sheria ya kimataifa, na kufafanua kwamba hilo linawezekana kufanyika aidha kwa kupitia azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa au kwa idhini ya serikali ya umoja wa kitaifa nchini Libya, ambayo kwa sasa haipo. Suala la uhamiaji ni tatizo gumu ambalo linahitaji kushughulikiwa kwa umakini, lakini kipaumbele cha kwanza kwa viongozi wa Ulaya kinapaswa kuwa kukomesha vifo vinavyozidi kuongezeka na kuigeuza bahari ya Mediterenea kuwa kaburi kubwa baharini, likiwa kwenye ua wa Ulaya, jambo ambalo linaitia doa bara hilo kwa kuonekana kama halijali. Bunge la Ujerumani lilijadili suala hilo baada ya maafa hayo mapya katika bahari hiyo ya Mediterenea. Katika mkutano wa baraza la mawaziri Kansela Merkel ametamka wazi kwamba taswira za watu wanaokufa maji haziendani na maadili ya Umoja wa Ulaya na kwamba kipaumbele cha kwanza cha Umoja wa Ulaya kinapaswa kuwa kuyanusuru maisha. Tunapambana dhidi ya watu wanaofanya ukatili, ukatili mbaya wa kusafirisha wakimbizi kimagendo, lakini zaidi tunapambana kuwaokoa watu hawa. Idadi ya watu wanaokimbia vita na no umaskini huko Mashariki ya Kati na Afrika imeongezeka sana katika miaka ya hivi karibuni. Zaidi ya watu 35,000 inadhaniwa kuwa wamevuka kutoka Afrika kuingia Ulaya mwaka 2015 na, na wengine takriban 1750 wamekufa wakati wakiwa safarini. Mwanamke huyu ni mmojawapo manusura, anaelezea masahibu ya safari. Tulikuwa baharini kwa siku tano, tumekunywa maji ya bahari, tulikuwa hoi. Kwa bahati nzuri, wametuona na kutuokoa. Baadhi ya wakimbizi walishambuliwa kwa visu ndani ya mashua na kutupwa baharini. Mashirika haki za binadamu yameokosoa mkutano wa kilele wa Umoja wa Ulaya kujadili mzozo wa wahamiaji barani Ulaya kwa kushindwa kutanua eneo la operesheni yao ya doria ya za majini inayoongozwa na umoja huo ambayo ingeliweza kuwafikisha karibu na mwambao wa Libya. Mashirika hayo yanasema vinginevyo, meli zao zinakuwa mahala kunakostahiki, wahamiaji wataendelea kufa maji. Ujerumani na Sweden ambazo zinapokea wakimbizi wengi wanaoomba hifadhi zimetoa wito wa kufanyiwa mbadiliko mfumo wa kushughulikia maombi ya hifadhi za wakimbizi ili kupunguza shinikizo lisiziangukie nchi fulani tu kama vile Malta ambayo pia inalalamika kuelemewa na wahamiaji, na maiti 24 za maafa ya karibuni katika bahari ya Mediterania zilizikwa kwenye kisiwa hicho. Uh, These thousands of immigrants are coming... sisi wenyewe hatuna nafasi ya kuishi. Fikiria maelfu ya wahamiaji wanamiminika kwenye fukwe zetu, unakuwa na wasiwasi kila wakati, mnavamiwa na wimbi la wahamiaji. Tunajua hilo sio kosa lao, lakini pia sio kosa letu. Kisiwa chetu ni kidogo, kiasi tuwe na wasiwasi kila mwaka. Wahamiaji wanaongezeka nchini Malta. Umoja wa Ulaya inabidi utambue na kuziainisha sababu kwa nini watu wanazikimbia nchi zao. Umoja wa Ulaya hauna budi kuondosha taswira ya kutojali kwa hatima ya wakimbizi hao wasiotakiwa. Huu sio tena wakati wa kudondosha machozi na kuomboleza. Ni wakati wa kuifanya mageuzi sera ya uhamiaji barani Ulaya. Ni wakati wa kuwa na mkakati wa pamoja wa Ulaya, kuratibu vyema sera ya kigeni, sera za ndani ya nchi na ile ya maendeleo kati ya nchi wanachama, hali kadhalika katika nchi zinazozalisha wakimbizi. Na kufikia hapo, ndio tumefikia tamati ya Mwangaza wa Ulaya. Hadi wakati mwingine, kutoka Bon ulikuwa nami Muhamed Ahman, asante kwa kuwa nasi.