Tanzania imesisitiza kwamba ingawa China, ambayo ilikuwa ikitajwa kwa mnunuaji mkubwa wa pembe za ndovu na malighafi nyingine za msituni, imepiga marufuku biashara hiyo, lakini bado inashika kasi, hali ambayo inatishia mustakabala wa wanyama wengi barani Afrika. Kwa maana hiyo, imeataka mataifa mengine duniani kujitokeza hadharani na kutangaza msimamo kama ulivyochukuliwa na China ili kunusuru tembo na faru wanaoendelea kuuawa barani Afrika. Katibu ka mkuu wizara ya mali asili na utalii meja jenerali Gaudens Milanzi ambaye alikuwa akizungumza kandoni mwa kongamano moja la kimataifa linalohusu mazingira na uhifadhi wake, amesema bado dunia inapaswa kukusanya nguvu za pamoja kukabiliana na biashara hiyo haramu. Kwa hiyo nimetambua kabisa mchango wa China katika uamuzi wao, hivi nimeomba na nchi zingine nazo zifuate zifuate na, na, na zifuate uamuzi kama wa China, kwa sababu hizi au um, tembo wetu meno ya tembo ya vifaru uh, zilikuwa hendi China peke yake. Sasa nimesema pamoja na na, na China na nchi zingine ambazo zilikuwepo hapa nazo zifuate uamuzi wa China. Hivi karibuni China ilikuwa ikitajwa mara kwa mara katika ripoti za kimataifa kwamba ni kituo cha kupokea na kusambaza pembe za ndovu zinazovunwa kimagendo kutoka barani Afrika. Ilitangaza kupiga marufuku biashara yoyote ya aina hiyo na kuweka adhabu kali kwa wale wote watakaobainika. Ingawa China ametoa mwelekeo huo, bado kuna magenge mengine duniani yameendelea kutumia njia za panya kupenyeza malighafi zitokanazo na pembe za ndovu katika soko la kimataifa. Hata hivyo mwenyekiti wa bodi ya utalii nchini Tanzania, Jaji Tomas Mihayo anaamini kwamba magenge hayo siku zao kuendelea kutamba kwenye mchezo huo zimeanza kuhesabika hasa. Lakini kutoka na msimamo wa wazi uliowekwa na China, vyombo vya ulinzi na usalama vipo kusimamia hali ilivyo, na kwa sababu serikali ya China iko tayari kusimamia, tunaamini kwamba tutafanikiwa. Biashara hii ya pembe za ndovu imekuwa kigharimu maisha wanaharakati wengi wa mazingira ikiwemo wanaharakati wawili raia wa Afrika kusini na Marekani waliouawa katika matukio tofauti na watu wasiojulikana wakati wakiwa katika majukumu yao nchini Tanzania na Kenya. Mbunge wa zamani ambaye pia amewahi kuwa mwenyekiti wa kamati ya bunge inayohusika na masuala ya mazingira ya mahali asili na utalii James Lembeli anaona matukio kama hayo ni mtihani ambao dunia inapaswa kukusanya nguvu ili kuwashinda wale walioko nyuma yake. E, biashara ya meno ya tembo ni mtandao wa kimataifa kama mtandao wa madawa ya kulevya. Serikali za hasa za Kiafrika ambazo zina hawa tembo zijizatiti tu. Umoja wa Mataifa umekuwa akionya juu hatari inayozikabili nchi za Afrika ya kupoteza baadhi ya viumbe vyake kutokana na ongezeko la vitendo vya vi ujangili. Mimi ni Geori Njogopa, Deutsche Welle, Dar es Salaam.