Ni kongamano lijulika nalo kama Global Media Forum na ni kongamano ambalo huandaliwa na mashirika tofauti hapa Ujerumani likiwemo shirika la DW na tumealikwa na DW kuja kuhudhuria kongamano hili ambalo linafanyika kila mwaka. Maudhui kubwa zaidi ni kuzungumzia masuala ibuka katika utendakazi mzima ama tasnia nzima ya wanahabari. Na unaposema kwamba maswala ibuka, je, ni maswala ambayo yanafanyika Afrika pekee, maeneo fulani pekee, ama ni maswala yote kwa ujumla kote duniani? Ni maswala ambayo yanagusa dunia nzima, maswala kama ya dijitali, ma maswala ya vyombo vya teknolojia kuchukua nafasi kubwa ya vyombo tunaziita mainstream ama traditional media kwa Kiingereza, lakini ukweli wa mambo ni kwamba magazeti, televisheni na redio, wakati huu wengi ambao ni vijana kote duniani wanatumia vyombo vyote hivi kupitia mitandao hasa kwa simu. Sasa tunaangalia je athari zake ama ni vipi inalenga tasnia nzima ya uwanahabari? Na kuhusu swala hili la majukwaa ya kisasa, mitandao ya jamii na kadhalika, unachomaanisha kwamba haiwezekani sasa hivi labda kudhibiti zile taarifa ambazo zinajitokeza. Kubwa ambalo tunalilenga sisi Aa, na mengi ambayo nimesikia wenzangu katika kongamano hili wakilizungumzia, ni kwamba ni vema kuwa na majukwaa haya, lakini majukwaa haya ni kina nani wanayoyatumia? Ni wanahabari ambao bado wanafanya wanahabari wakitumia majukwaa haya, ama ni watu tu binafsi wanajipatia um, wanajipatia vyeo vya kuweza ku, ku, kusambaza habari zao. Na ukweli ni kwamba mwanahabari yoyote ambaye amepitia chuo, mwanahabari ambaye amesomea uanahabari, mwanahabari ambaye anatii ana Uh, yote yale ambayo yanaambatana na wanahabari, atachukua muda wake kuangalia kama anachokiandika ama anachokitangazia kina ukweli, na atazungumza na pande zote mbili, na atajaribu kuchimba zaidi. Lakini utapata kwa sasa katika mtandao uh, utapata habari zikichipuka tu zimewekwa mitandaoni. Mara nyingi utapata kwamba hazijafanyiwa ufanisi wowote ule, hazijafanyiwa utafiti. Mara nyingi pande zote hazija, hazija, uh, fuatwa wakaulizwa maswali, so utapata kwamba uh, wanahabari unapata changamoto sana, na swala jingine ni kwamba ujio wa mifumo ya kisasa ya kupashana habari unabashiri kwamba siku zijazo, huenda vyombo ambavyo vilizoeleka visitegemewe sana na wananchi. Ndilo linalosemwa hilo, kila mtu uh, sitaki kuita uoga <laughs> ila tu kwamba ukweli wa mambo ni kwamba tabia ya kung'amua habari imebadilika kwa wale ambao ndio wa, walengwa na ukiangalia vizuri magazeti hayanunuliwi kwa kiwango kikubwa kama yalivyokuwa yakinunuliwa hapo nyuma. Televisheni, kizazi kipya hiki a, haki utawapata mara nyingi wamekaa wanaangalia televisheni. Mara nyingi wataenda kwa mitandao kwa simu zao, kwa wale ambao wako na smartphones, na wataangalia wata tu zile stori wanazozitaka kuangalia, kwa sababu zile klip tayari zipo. Inakuwa vigumu sana hasa kwa mashirika ambayo yana vyombo hivi vya habari, kwa sababu mara nyingi wanatumia ratings, viwango ambavyo vinapima ni watu wangapi wanasikiliza sema TV fulani, na vile viwango ndo vinapewa wale ambao wanakuja kupeperusha ama kutangaza matangazo ya biashara katika vyombo hivyo. Sasa iwapo mtu anakwenda kwa smartphone yake kwenda kuangalia clips za story ambayo imeshika ime sana, mara nyingi haendi kwa mtandao ama tovuti ya ile stesheni, ataipata tu kwa YouTube. Inawatatiza wengi katika industry nzima ya wanahabari na utangazaji na vyombo vya habari. Na suala jingine ambalo limejadiliwa ni sera za kimataifa na kuripoti na mengine kama hayo. Nafasi ya vyombo vya habari ambavyo si vya kimataifa na vya kimataifa kuhusu swala hili la sera, zaidi tulikuwa tunaangalia vyombo vya kimataifa na hata vile ambavyo si vya kimataifa, na nimezungumzia mimi kule, kwa sababu nimefanya miaka kumi katika uh, shirika la wanahabari la kimataifa. Na lililoibuka kubwa amba, ambalo hata mimi mwenyewe nimezua ni kwamba, kwa nafasi kubwa sana utapata kwamba jinsi vyombo vya kimataifa vinatangaza habari kutoka Afrika, habari zile wanazozitangaza wao, mara nyingi inaathiri zaidi badala ya kuboresha. Kama wanahabari, ni vizuri kujiuliza, je, lengo letu ni nini katika kupeperusha hizi habari. Utapata kwamba kwa yule mwanahabari ambaye amebobea zaidi na amekita katika taaluma, anajua kwamba mara nyingi ni kutangaza tokeo kimetokea hiki na kama ni kitu kikubwa sana kinaathiri jamii, basi unatakana kama mwanahabari uchimbe zaidi na ujaribu kuangalia ni mikakati gani imewekwa kupata suluhu kwa swala hilo. Ukiangalia juzi Kenya tumepata shambulio kubwa sana katika chuo kikuu cha Garissa, tukio kubwa sana la kigaidi. Wiki ama wiki mbili kabla hapo ama baada ya hapo kulikuwa na tukio la Charles Hebdo kule Ufaransa, ni mchoraji wa vibonzo na nafikiri walifariki watu wawili ama watatu. Jinsi vyombo vya habari vya kimataifa vilivyoangazia habari hizi mbili ilikuwa tofauti sana, kwamba ukiangalia Ufaransa waliangazia mpaka ilikuwa wakati mwingine iko live throughout kwa CNN kwa Aljazira BBC. Sasa la kusikitisha ni kwamba katika kile kisa cha Kenya ambapo wamepoteza wanafunzi karibu 150, wa walikwenda wakatangaza siku ya kwanza, wakatangaza siku ya pili, siku ya tatu hatukuwasikia, ya nne hadi sasa. Lililofuata ni kwamba serikali zao nyingi, Ufaransa, Uingereza, nadhani hata Ujerumani na nchi nyingine nyingi kama Marekani walitoa ilani kwa raia wao kwamba wasitembelee Kenya. Wangefuatilizia vizuri ingeibuka kwamba serikali iliweka mikakati kabambe kabisa ya usalama, kwa hivyo hakukuwa na haja ya kuwa na ilani zile. Uh, sitaki kuitege, kuitetea serikali sio kazi yangu, ila nadhani kama wanahabari tunawajibika kutengeneza na sio kuharibu. Na nadhani kwa wingi, ukiangalia vyombo vya habari vya kimataifa, mara nyingi habari zao wanazozipeperusha zina athari zaidi ya Afrika. Na Bwana Tom Japani, zingalipo siku mbili kabla ya kongamano kumalizika. Kwa ujumla, tukikamilisha mahojiano haya, makongamano kama haya yana umuhimu gani, wanahabari wanapokutana kutoka mataifa mbalimbali mbali, viongozi na kadhalika? Nadhani yana umuhimu mkubwa sana kusema ukweli. Mimi kama mwanahabari nimependezwa sana na siku ya kwanza leo kwamba nimekutana na wanahabari wa kila kutoka kila nchi a, a, a, duniani wala si Afrika. Kwa hivyo tuna wakati mzuri sana wa kuendeleza yale ambayo tumeyaanza, lakini licha ya hilo ni unajua, tunachangizana mawazo na pia kujifunza mengi ambayo yanafanywa na wenzetu, na wao pia kujifunza na yale tunayoyafanya bora zaidi, na pia kuipatia Afrika sauti kwamba he, mara nyingi tunavyotangaza, sivo, haijengi Afrika. Tuna, tunaikejeli Afrika tunaiathiri kwa njia nyingi sana kutokana na matangazo ambayo tunapeperusha kwa vyombo hivi. Unawambia nini wasikilizaji na watazamaji wafuatilizi wa vyombo vya habari? Wafuatilizi wa vyombo vya habari hasa kutoka Afrika na hasa kanda la Ziwa na Afrika Mashariki. Ningependa kuambia tu kwamba tupo hapa na nafurahi kwamba wewe uko kwa hapa uh, <laughs> Joffrey, <laughs> uh, na tunaendeleza ku, kuiboresha za, zaidi tasnia hii na tunajifunza mengi. Wengi ambao tumerudi sasa hivi, tuko tuko nyumbani, tuna, tunafanyia kazi vyombo vya habari vya nyumbani ili kuboresha pia viwango vya wanahabari na zile habari ambazo tunazipeperusha, tunahakikisha kwamba ni habari ambazo ziko kwa kiwango cha kimataifa. Naam, nashukuru sana Tom, kwa kushiriki kwenye mahojiano hayo na Radio Deutsche Welle. Nami nashukuru sana, asante sana kwa wakati huo.