DW. Utamaduni na sanaa. Karibu kwa mara nyingine katika utamaduni na sanaa, na leo tunatuama kuangalia sanaa ya uchoraji wa michoro ya grafiti kwenye mitaa ya Nairobi huko Kenya. Grafiti ni aina ya michoro iliyopata nafasi kubwa kiasi chake katika jamii nchini Kenya, ikichorwa hasa kwenye majengo ya mitaa mbalimbali katika jiji la Nairobi hadi kwenye magari ya usafiri wa umma maarufu kama matatu katika jiji hilo. Ingawa pia zipo nadharia na, na mitazamo mingi kuhusu wapi hasa na lini ilipoanzia sanaa hii ya kale kabisa, inayoaminika iligunduliwa wa maelfu ya miaka iliyopita. Mimi ni Saumu Mwasimba, karibu. Michoro ya grafiti ni mojawapo ya sanaa inayoipamba sura ya mji wa Nairobi wenye majengo aina tofauti tofauti. Sanaa hii imekuwa ikiongezeka katika kipindi cha miaka kadhaa, lakini kitu kimoja kinachopaswa kueleweka ni kwamba tofauti na kwingineko ambako sanaa hii inafanyika chini kwa chini, ni kimaanisha wasanii wa grafiti kuchora kwa kificho, wasanii wa grafiti kwenye mitaa ya Nairobi, wao wanajitokeza kama kioo au mfano kwa wasanii wanaoinukia. Wasanii hawa wamejitwika jukumu la kurudisha fadhila kwenye jamii zao. Na ikiwa unatafuta sanaa ya mtaani katika jiji la Nairobi, basi itakubidi uingie kwenye mitaa ya wenye kipato cha chini katika jiji hilo. Douglas Kihiko, kwa jina maarufu Smoki au Smokila, alikulia kwenye mtaa wa Jeriko. Wakati alipokuwa kijana mdogo, sanaa hii ya mtaani haikuweko sana, lakini Smoki alianza kuchorachora kuta za majengo ya mitaani kwa rangi ya kupulizia, mpaka siku moja sanaa yake hiyo iligeuka kwa ajira yake. Nilikuwa na mapenzi makubwa na sanaa ya kuchora michoro ya grafiti toka nilipokuwa mdogo, nikitazama majarida kutoka Ulaya, Marekani na majarida ya wasanii wa hip hop Katika kipindi cha miaka kumi na tano iliyopita, uwanja wa sanaa ya mtaani katika jiji la Nairobi umezidi kutanuka, na kijana Smoki amefikia kiwango cha kufungua studio yake ndogo katika mojawapo ya behewa kuukuu la treni katika makumbusho ya Nairobi Railway. Smoki pia anatumia wakati wake kuwatia moyo na kuwajenga wasanii wanaoinukia kama vile Mutua na Dina. Vijana hawa pia wanajipatia kipato cha kutosha kujikimu kimaisha, japokuwa sio kila wakati ni rahisi hivyo. Uh, uh, Before, people didn't, didn't believe in me. So, mwanzoni watu walikuwa hawaniamini, kwa hivyo nililazimika kujaribu na kujenga imani ya watu kwanza. No one knows. Like, Mwanzoni kazi hii ni ngumu sana, kwa sababu hakuna mtu anayekujua. Watu wanawafahamu tu wale walioko mstari wa mbele au waliotangulia. Kwa hivyo wewe unabakia kuwa kama chaguo la mwishoni, like you know, you're like the last option. Wasanii hao ambao wamepata ujuzi wao kwa msanii Smoki hujipatia kazi za kuchora grafiti kwenye majengo ya kibiashara au kwa ajili ya biashara na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali nchini humo. Lakini wasanii hawa wanataka kuacha alama kwenye jamii zao, kama anavyosema Douglas Kihiko, aka au jina la utani Smoki, grafiti ina nguvu kubwa sana kuliko kazi ya kukaa kwenye studio na kufanya uchoraji wa picha ndogo ndogo. Tunazipelekea kazi zetu za uchoraji kwa watazamaji. Lakini pia michoro ya grafiti sio sanaa ngeni. Hii ni aina ya sanaa ya uchoraji inayosadikika kuanza toka maelfu ya miaka iliyopita, ambapo inatajwa kwamba hata katika Ugiriki ya kale michoro ya grafiti ilidhaniwa ilitumika kama matangazo katika ukahaba. Lakini si huko tu michoro ya grafiti ilikotumika, hata Waroma wa kale na Wamisri walitumia michoro ya wa grafiti kuchora majina kwenye makaburi, mahandaki, na kwenye baadhi ya majengo yakichorwa mpaka mashairi ya aina bali sanaa ya uchoraji michoro ya grafiti. Kwa hivyo iliendelea kuenea katika tamaduni nyingi. Nchini Marekani, inaaminika sanaa ya grafiti ilianzia kwenye katikati ya miaka 1960 huko Philadelphia, ambapo inasemekana waanzilishi walikuwa ni vijana wawili waliokuwa na nia ya kuivuta jamii na vyombo vya habari wasikilize, na ndio wakaamua kuchora majina yao katika mji mzima kwa michoro ya grafiti na pengine ndiyo sababu msanii Smoki anasema sanaa hii ina nguvu nchini Kenya. Katika mtaa kama Madhare kwa mfano, mji unaofahamika kwa kiwango kikubwa cha visa vya uhalifu na matukio ya vurugu. Kijana Mutua, hapa ndipo alipokulia. Kwa hivyo wakati vijana aliokuwa zamani akijihusisha nao pamoja kwenye genge walipoamua kujenga kituo cha kijamii na maktaba kwa ajili ya watoto Walimuomba wasaidie kufanya michoro ya grafiti. Mtu anasema kimsingi hapa ilikuwa ni pahala pa uhalifu, watu wengi walikuwa wakijihusisha na uhalifu mahala hapa, lakini baada ya kuamua kubadilika, walitaka kujionyesha kuwa ni watu walio tayari kufanya kitu cha kuleta mabadiliko. Kwa hivyo waliniita na kunitaka nichore kuonesha kwamba hapa ni mahala salama. It's a safe place. Na hiyo ndio sababu pia iliyomfanya Mutua kuanzisha kituo cha wasanii wa grafiti, kituo ambacho wanakusanyika pamoja wasanii kutoka mji mzima. Baadhi yao wanalazimika kuchangisha fedha kununua rangi na makopo yanayotumika kupulizia ya rangi, na wote hukutana kwenye maskani hii ya sanaa ya grafiti kusaidia kulipa sura ya eneo hili na hasa kwa ajili ya watoto na vijana. Na mtazamo huu unaungwa mkono na takriban wasanii wote wa sanaa hii ya uchoraji jijini Nairobi, kama anavyosema Douglas Kihiko au Smoky. Nadhani ameonyesha mwelekeo zaidi, na yeye ndiye atakayeendelea na jumuiya hii ya wasanii wa grafiti ambapo watatoa elimu kuhusu grafiti na mengineyo. Um, ama kwa hakika mtu anaweza kusema kwamba Mutua pamoja na wasanii wenzake wamejipatia heshima katika jamii nzima. So the nilifanya kwa dhima maalum, na dhima hiyo ni kuonyesha upendo kwa kutumia ishara, kama unavyoona haya ni mapenzi. Nilipofikiria kuhusu kufanya gravit kwa ajili ya mahala hapa, watu walinionyesha upendo mkubwa na walinikaribisha na kunipa kuta nyingi nichore. Namna pengine hiyo ndio njia pekee ya msanii huyo kuishukuru jamii iliyomzunguka kwa kuipokea sanaa hii ya grafiti na pengine kukitia moyo kizazi kijacho cha wasanii wa, wa sanaa hiyo ya mtaani. Utamaduni na sanaa haina cha ziada kufikia hapo. Ndo tumefikia mwisho wa kipindi hiki kutoka Bonn, mimi ni Saumu Mwasimba, hadi mara nyingine, kwa heri.