Kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni za shirika la Umoja Mataifa la idadi ya watu UNFPA, inakadiriwa kuwa kuna zaidi ya watu bilioni saba nukta saba duniani. Idadi hii inaelezewa kukuwa kwa asilimia moja nukta mbili hivi kila mwaka ikimaanisha kuwa angalao kila dakika moja watu wawili wanazaliwa. Hapo ndipo swala la haki za uzazi wa mpango linapochomoza. Hata hivyo, kuna dhana kwamba swala la uzazi wa mpango limeeleweka vibaya kuhusiana na idadi ya watoto. Richard Kalunji ni daktari. Uzazi wa mpango haumaanishi kuzaa watoto wachache kama wanavyodhani watu wengine. Ni mpango wa kuwasaidia wazazi kuwa na watoto wanaoweza kutunza, na ikiwa ni haki, kila anayehitaji kutumia njia ya mpango wa uzazi awezeshe kufanya hivyo. Be able to get it. Miongoni mwa watoto wanaozaliwa kinyume na nia ya mama yao ni pale mimba inapotokana na kunajisiwa au kubakwa, pamoja na mimba za utotoni au kutokana na ndoa za lazima ambazo wakati mwingine msichana au mwanamke angependa kuwa na haki kuitoa. Eva Temba anasema mwanamke anaweza akawa na haki ya kutoa mimba, labda amebakwa, hajui baba mwenye mtoto. Saa nyingine anaweza akawa amepata hiyo mimba, lakini hajui baadaye atajisaidiaje. Kwa hiyo hapo mwanamke analazimika kutoa hiyo mimba. Kisha kuna ule mjadala ambapo katika mataifa fulani mwanamke anaweza kumshtaki mumewe kwamba amembaka. Kuna maoni mbalimbali mbali kuhusu swala hilo, lakini madaktari na wataalamu wa kijamii wanashauri kuwa wakati mwingine hii hutokana na mienendo ya baadhi ya wanawake kuamua kutumia huduma za uzazi wa mpango bila kushauriana na mume. Joseph Kibet ni mwanahabari: pana haja tena kubwa sana ya mwanamke kushauriana na mmewe ikiwa wataweza kutumia njia za kupanga uzazi. Ikiwa mwanamke atafanya tendo hilo kisiri, hilo tendo linaweza kumghadhabisha mwanaume. Tahadhari aidha inatolewa kwa vijana kutotumia kiholela aina fulani za dawa za kuzuia mimba ambazo zaweza kuathiri afya yao japo wana haki kuzitumia. Viongozi wa kidini nao wamehusika katika mjadala wa haki za uzazi wa mpango pale wanapowahimiza waumini kutoshiriki katika vitendo kama utoaji mimba au kutumia njia za kuzuia mimba kuongezeka kwa, kwa kasi kwa idadi ya watu, kuna aa na baadhi ya viongozi wa kisiasa kuwa njia mojawapo ya kukuza uchumi wa nchi, lakini wataalamu wa kiuchumi wanaelezea kuwa hali hii ndiyo chanzo cha umasikini kuongezeka duniani, kwani kasi hiyo hailingani na ukuaji wa kiuchumi, na badala yake pia huchangia katika kuzorota kwa mazingira na uoto asili. Emanuel, DW, Kampala.